HELP,chim non die trong trứng T.T

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi boylston, 16/6/12.

1. boylston

boylston Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cặp Zebra finch nhà mình đẻ được 2 lứa rồi, lứa nào cũng 4,5 trứng (đem soi chỉ có cồ 2,3 trứng), mà sao sắp tới ngày nở là chim con chết trong trứng,ấp quá 20 ngày ko thấy động tỉnh gì nên lấy trứng ra cho chim nghỉ ngơi.Trong mấy ngày ấp thì hai con bố mẹ cũng cắn nhau để dành ấp ghê lắm. Vừa bùn vừa sốt ruột, mấy tháng rùi mà chưa có chim non ẩm chơi :( Anh em nào bit chỉ giáo mình vs, về chế độ ăn, cách lót ổ, hay có cần tắm cho trứng gì gì đó hok.Thanks.

2. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    1. Về chim bố mẹ: Mình thấy cặp chim bố mẹ này k tốt, bởi ZF khi đã ấp thì rất say-nếu k bị quấy rầy, chứ k mấy khi có hiện tượng đánh nhau vì giành phần ấp trứng. Khả năng cặp này k hợp nhau lắm.
    2. Về trứng:
    - Boy đang ở Mĩ? Thời tiết bên đó có nóng đến mức phải tắm cho trứng như ng ta làm với trứng gà đang ấp? Mình k nghĩ đến mức đó, chim bố mẹ tự biết điều chỉnh nhiệt độ cho trứng bằng cách ra khỏi ổ khi trời quá nóng.
    - Trứng chết yểu khi chưa nở có thể do phôi yếu vì trùng huyết hoặc chim bố mẹ vào ấp ngay sau khi tắm làm trứng ướt.

boylston thích bài này.
  3. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    bạn không nói rõ nên mình không hiểu, quá 20 ngày thì bạn tự kết luận là chim non chết trong trứng, và lấy trứng ra, hay thực sự bạn soi, hay đã thấy chim khẽ mỏ mà không ra được?
    Thời gian ấp và nở tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau, nếu không có gì vội vàng thì cứ chờ, nhà SB có trường hợp cá biệt đến 27 ngày chim mới nở. :)

boylston thích bài này.
  4. boylston

Thích đã nhận:
    21
    Chỗ e ở 30 độ C là nóng nhất, trong lúc ấp thì e cũng ko cho tắm hay ăn rau gì hết, còn khả năng trùng huyết e nghĩ cũng có thể.Nhân tiện cho e hỏi lun là ghép 1 trống 2 mái có ổn ko? Thanks

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:50 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:44 AM ----------

Lứa đầu ấp quá 15 ngày nên mình lấy ra soi thì trong trứng màu đen rồi phần đen nhỏ dần trong mấy ngày sau nên mình bỏ lứa này.Còn lứa hiện tại đã 16 ngày( tính từ ngày ấp) mình soi thì thấy 1 trứng đã bóc 1/3 vỏ nhưng chim non thì die,cái trứng còn lại thì chưa bit sao :(, bạn nói có trứng 27 ngày mới nở làm mình có thêm hy vọng cho trứng còn lại :D. Thanks

5. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Nếu boy có 2 con mái thì nên đổi vợ cho em trống này đi vì cặp này muốn có baby ẩm thì chắc hơi lâu, trứng Zebra nhà mình ấp 12-13 ngày là nở.Nhưng bạn có thể soi trứng xem con còn sống không? nếu con chết nhìn biết liền.

boylston thích bài này.
  6. lyminhthanh

lyminhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    238
    mình nghĩ có lẻ bị trùng quyết , vì mình đang có 1 cặp giống như bạn vậy đó , gửi trứng wa chim khác ấp vẫn bị chết trong trứng

boylston thích bài này.
  7. boylston

Thích đã nhận:
    21
    Sao bit đc là trứng đã chết a, e đem ra soi nhìn nó đen thui ah, nếu nuôi 2 mái 1 trống trong lồng thì có bị sao ko ? Thanks

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:55 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:52 AM ----------

uhm, chắc phải cho 2 đứa này li dị cho rồi T.T

8. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Thì 2 con mái sẽ đánh nhau, đến khi 1 con chịu nhường chồng cho con kia.

9. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Trứng còn sống thì có màu sậm đen, nhưng khi con die rồi sẽ có màu xám và ngã về màu xanh rêu.
    Cứ theo luật hôn nhân 1 vợ 1 chồng thôi boy ah cho con cái sao này đỡ khổ :)

10. boylston

Thích đã nhận:
    21
    Ghê vậy hả a,bây giờ ko bit tìm nhà nào gả e mái, phóng sanh thì tội nghiệp quá

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:44 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:40 AM ----------

Cái trứng cuối vẫn màu đen, mà hôm nay 2 con đã bỏ ấp,hic hic, chắc thi xong rồi e cưới vợ mới cho con trống