HELP chọn RH hay BonBon?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi tanamgiang, 6/9/13.

1. tanamgiang

tanamgiang Member

Thích đã nhận:
    15
    AE tư vấn mình định trồng 1 thảm TCN ae tư vấn xem nên dùng RH hay Bonbon?
    Minh lấy cây lũa làm chính trải 1 thảm TCN cho đẹp thôi.
    Biết là ADA tốt nhất nhưng túi tiền ko cho phép nhờ ae tư vấn vậy.
    Ah theo ae thì 1 nền RH vs Bonbon chơi dc bao lâu nếu chỉ chơi 1 thảm TCN?

2. nguyen_phuchau

nguyen_phuchau Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình cũng cùng thắc mắc như bạn. Mình đang tìm hiểu 3 loại S mê kông, red highland với bon bon không biết loại nào dùng cho nuôi tép, loại nào dùng cho thủy sinh :D

Mình dự định trải lớp đáy bằng nham thạch nhỏ dày 3 cm, 1 lớp phân nền dày 3cm, 1 lớp đất sạch, và sau cùng là 1 lớp sỏi hoặc cát trắng sau đó trồng cây, không biết cách này có khả thi ko mới nghe ông bán cá tư vấn :D

3. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    rẻ nhất là nền trộn , trên dải 1 kg ada hoặc 1 kg oliver knock

4. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Nói chung là nuôi tép thì tùy nguồn nước mà chọn ra loại nền phù hợp.
    Còn vs thủy sinh thì cả 3 loại đều trồng được.Tùy theo nhu cầu trồng lâu hay bền thì chọn loại nền phù hợp.Dd nhiều thì smekong vs rh rất nhiều mà smekong ổn định hơn.Rh vỡ hạt và ra dd nhanh.Bonbon thì giống rh vậy mà dd nó tầm trung và ph cũng cao hơn 2 loại này.Trồng lâu thì smekong còn ngắn thì rh về sau châm phân nước thui.
    Còn cách kia bác bán cá cho bạn tư vấn cũng được nhưng bác phải tính xem bể bác vs từng đó thì nó là nền dày hay mỏng tùy bác chọn thôi.Ko có nham thạch trồng cây khó thui vì nó ko có chỗ bám nhiều.Có nham thạch vào trồng cây có rễ trồng rất thích luôn ^^!.
    Smekong thì chạy ra bác HATHUYKHUE ý hàng ngon bổ rẻ ^^!
    p/s:Kinh nghiệm của e đúc kết lại mà có ^^!.Ném đá nhẹ thui a e ^^!

5. nguyen_phuchau

nguyen_phuchau Member

Thích đã nhận:
    11
    Thanks bác đã chia sẽ ít kinh nghiệm, bể mình cao 80x50x50 dùng lọc tràn, với chiều cao 50 thì mình dự định set nham thạch lót nền lên khoảng 2cm cho cây bám rễ, phân nền dùng S mê kông cao lên khoảng 2-3cm, trên cùng là 1 lớp sỏi vừa để cho đẹp trồng thảm TCN với bố cục đá. Nói là làm liền mình tắt máy đi mua đồ đây, lúc xong sẽ up lên cho anh em "chém"

6. phuong_bk

phuong_bk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    Kinh nghiệm của chú nó khác của a quá.nền smekong đc cái hạt ko vỡ với nhanh trong nc nhưng cây cối lên rất chán.èo uột.chính ra cứ dùng nền trộn xong đổ 1 lớp bonbon 5cm lên là ok nhất.nuôi RC trong nền bonbon a thấy đẻ rất khỏe.mặc dù hạt bon bon dùng lâu sẽ chuyển từ đen sang màu nâu đỏ hơi xấu

graph thích bài này.
  7. thuytrieudo

thuytrieudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình đang dùng phân Bon Bon hai tuần đầu thì có rêu nâu, thay nước một vài lần rêu nâu hết, chân trâu nhật phát triển tốt ( việc này còn do ánh sáng nữa ) nhưng các cây khác : diệp tài hồng, chân trâu .... không mọc được. Chắc do vi sinh trong hồ chưa ổn định, đang khắc phục

8. yeunhieu

yeunhieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    DÙNG RH đi bạn, TCN lên đều đều , dinh dưỡng nhiều,cắt cắm mọc vô tư, có điều RH đen thì nó hay vàng nước, RH nâu thì màu hạt nó xấu quá .