Help em!Cho nước vào bễ mơi bị đục,thay 2 lần vẫn đục

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi dexom555, 3/6/07.

1. dexom555

dexom555 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    huhu
    em cũng đã là theo đúng cách chĩ dẫn cũa anh codai , từ việc set up nền ! riền sõi sung wanh! nền đõ trước , nên đen tiếp theo, trên cùng là sõi nhuyễn!(loại hỗn hợp , ko đục)

cho tới cách cho nước vào hồ! em cũng đc hương dẫn kĩ càng bỡi mấy anh kĩ thuật bên tiệm anh codai! dùng bao nilon! bõ vào nền! dẫn nước vào trên nên nilon cho nước tãn đều và nhẹ nhàng ra! tránh việc nước wá mạnh làm bung nền mới set up!

đúng cách hết òi! thề mà! fát đầu vào , em thấy đục! em tương chắc chờ vài tiếng nó lắng , nó cung ko trong ra đc!(mặc dù đã có lọc), bũ mình chạy ra tiệm mua 1 lọ trong nước! cũng ko trong! thế là thay nươc!... 2 lần òi! cũng chưa trong nữa! hic!

em ko biết có fãi tại nền đất đõ, và nên đất đen làm ra màu đục ko? hay là tại hàm lượng sõi cũa em ít! ko lấp đất kĩ???
    mấy anh cao tay, mấy bậc tiền bói chĩ dùm em trai!
    may là hồ em chĩ mới nền và đá thoy, chưa bõ cây vào!
    mấy bác giúp em nhanh tí! em ghiền lắm ròi!
    huhuhu
    thân ạ!

2. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chào bạn DX555 theo như cách làm của bạn thì không biết trước khi rãi lớp sỏi nhuyễn bạn có rãi lớp cát không vậy? và lớp cát đó bạn có rửa sạch chưa? Còn mình khi làm nền thì sỏi trứng rửa sạch 2 lần, còn cát vàng (cát xây dựng) mua về rửa khoảng 7-8 lần. Sau khi setup nền phân(đất sét) xong, mình rải tiếp lớp cát đã rửa (vẫn còn hơi ướt) và rãi sỏi trứng. Sau đó đặt vào 1 khúc lũa (hay đá) và xả nước vào từ từ, mình đã làm 3 cái rồi, nước trong ngay từ lần đầu tiên. Chúc bạn sớm có 1 bể như ý nhé!

3. dexom555

Thích đã nhận:
    17
    hic!
    3 ngày òi! thyay nước cỡ ( đễ tính xem ngày đầu 2 lần! hom kia 2 lần ! hôm wa 1 lần hôm nay 1 lần) ....6 lần ròi!
    cúi cùng cũng trong! trong ỡ 1 mức độ tương đói thoy! chứ chưa trong mức độ tuyệt đối!

ra mấy tiệm hõi thì ai cung bão tại máy lọc! nhưng áy lọc em xã trên xuốpng rất yếu là sao đụng nền đễ mà đục đc!
    hic! khỗ thật làm cái hồ , cái nền và đá xong 4 ngày nay ròi, mà chưa vào cây đc nữa
    huhu bùn ghê
    .....
    à! vụ này em có call hõi anhcodai, ãnh chĩ em , 1 vòi vô , 1 vòi tháo nước ra , chạy khoãng nữa tiếng , công nhận hịu wã ghê, giờ hồ cũa em rất trong

4. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nói tóm lại không có gì xảy ra cả,chỉ có điều bạn quá nóng lòng,H2O không thấy 1 cái hồ nào trong vắt ngay khi mới setup cả.

5. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Để máy lọc cho chạy tốc độ vừa phải, quên cái bể đi chừng vài tuần rồi tiếp tục thông báo nhé :). Bạn không phải người đầu tiên đâu.

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Wên làm sao được mà wên ...:D
    hàng ngày còn phải thay nước, chỉnh cây, dọn dẹp rêu tảo nữa chứ anh Mig ui.....

7. dexom555

Thích đã nhận:
    17
    xong òi! wã thật em wá nóng lòng! giờ thì trong veo òi!
    mà bux mình cái máy lọc wá! ngăn thật nhìu cách cho nước nhẹ thật nhẹ! mà lọc làm nước hơi đục nhẹ á mấy anh 2 (em sài lọc đen loại bõ trong hồ!, vòi hút em chế dài ra wấn gòn xung wanh!ròi dẫn ống lên cho vào hộp lọc 1 lần nữa! xã xuống em chế hình thác! nhẹ thật nhẹ, cho xà vào mặt nước! thế mà vẫn làm nước đục nhẹ)

huhuhu!
    thoy! em gắn cây típ đây! chìu giờ mà mới gán chân châu đc có nữa hồ! trồng cái trân châu khỗ thiệt! cắm từng sợi bé tí ti! mà cắm đều 1 hồ! chìu giờ chưa xong!
    em trai làm đây! có jì mai xong em chụp anh cho máy anh coi

8. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Để giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt và để AE dễ đọc, đề nghị bạn dexom555 đánh chữ Việt rõ ràng hơn. Thú thật đọc bài của bạn muốn lòi con mắt luôn. Thân

9. dexom555

Thích đã nhận:
    17

hix!
    công nhận tiếng việt giờ bị lai căng nhìu wá!
    b-(

em sẽ cố gắng tập bấm tiếng việt thật thuần fục!
    :p

10. khanh8121

khanh8121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chào Dexom555!
    hồ của bạn từ khi setup đến khi nước trong là bao nhiêu ngày vậy bạn?!

11. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho em hỏi 1 chút. Lớp cát vàng che phủ hết lớp phân nền đúng ko? Và độ dày yêu cầu là bao nhiu? Sau khi phủ lớp cát là lớp sỏi nhuyễn. Độ dày như thế nào? Mong các bác giúp em. Sỏi nhuyễn em rửa cả chục lần. Lần nào cũng thấy đục cả???

12. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Phải đục chứ, trong ngay sao được! Bạn cứ cắm cây & mở máy lọc rồi đi .... ngủ. Mai là trong khe thôi. Cây mới cắm thì giảm thời lượng mở đèn xuống so với bình thường nhé!