help!em Mi móng mọc dài quá

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi kesannguoi, 21/12/07.

1. kesannguoi

kesannguoi Member

Thích đã nhận:
    17
    bác nào có cách khắc phục em Mi mọc móng dài không.em đang nuôi 1 em khoảng được 1 năm nhưng đã cắt móng 2 lần .Hôm nay mới vừa cắt móng xong :( >bác nào có cách khắc phục hay chế độ dinh dưỡng như thế nào help em với:(

KtsBim thích bài này.
  2. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bạn ơi mình cũng có 1 con Mi móng rất nhanh dài như của bạn, hôm vừa rồi ra ngoài tiệm thấy nó bán cái cầu mài mình mua về gia 50k hình như cầu dành cho nuôi chim chọi rất hiệu quả đó bạn à khi nào Mi của bạn móng dài bạn chỉ cần cho cầu vào thay thế cầu cũ trong lồng khoảng 2 đến 3 ngày vì để lâu nó sẽ mài hết móng đó. Đảm bảo bạn mài xong bạn nhìn con Mi của bạn ko ai thấy là chim bạn móng bị dài nữa vì móng chim trở lại như bình thường ngắn và nhọn còn mình cắt đi nhìn móng chim xấu lắm điều đó chắc bạn cũng phải công nhận. Đầu tiên mình nhìn chú Mi của mình cũng chán lắm chứ nhưng từ lúc mua được cái cầu đó mình đã ko thấy chán vì mỗi lần nhìn những cái móng của chú chim mà mình thích nữa. Chúc bạn sẽ có 1 chú chim đẹp. À quên ko có cách khắc phục điều đó bằng chế độ dinh dưỡng nào đâu vì cho dù bạn chỉ cho ăn mỗi cám Ba vì móng của nó sẽ vẫn dài bạn à vì mình đã thử rồi và tham khảo nhiều rồi.

KtsBim thích bài này.
  3. kesannguoi

kesannguoi Member

Thích đã nhận:
    17
    thanks bác đã cho lời khuyên,sẽ ra mua cái cầu mài như bác hướng đẫn.Em cung biết là cắt móng làm chim xấu đi nhưng không cắt em sợ nó nhảy dính móng vào nan lồng rớt móng thì tiêu,nên buộc phải cắt móng trước trong lúc chờ hỏi ý kiến tham khảo các bác trên diễn đàn.Thanks

KtsBim thích bài này.
  4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cắt móng thì giơ móng chim tìm mạch máu mà cắt,nhưng hạn chế vì tụi này nó nhát lắm,mi rất dễ bị móng dài và mỏ dài,mỏ dài thì cho ăn liu điu,mỏ cào cào,còn móng ngoài việc cắt thì làm cần đậu bình thường,nhưng bọc giấy nhám quanh cần đậu là ok

KtsBim thích bài này.
  5. haiaqua

haiaqua Member

Thích đã nhận:
    7
    chào các bạn/ mình mới mua 2 chú mi bỏi , đang cho ăn cám ba vì có được không ? mình đang lưỡng lự giữa cám ba vì và gạo tấm tự làm , không biết ăn loại nào tốt hơn? mình chỉ mới chơi mi thôi , nếu ăn cám ba vì có thể cho thêm trứng vào được không ? mong các bạn chỉ dẫn . à họa mi có ăn sâu quy không các bạn ? nếu có thì ăn 1 ngày bao nhiêu muỗng cafê các bạn chỉ giúp cám ơn rất rất nhiều

KtsBim thích bài này.
  6. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Bạn LUCIANO bị chặt đẹp rồi, ở Sg mình chỉ 25k một cái cầu mài thôi, thông tin cho bạn để lần sau đừng bị chém nữa nhé.

KtsBim thích bài này.
  7. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Cám ơn bạn đã cho mình bít giá cũng bit như vậy nhưng chỗ mình chỉ có mỗi 1 tiêm to nhất và độc quyền lên nó hét giá trên trời lắm thế mà lại còn chỗ anh em láy 40k thế mới đau chứ. Chán nhưng lỡ mua rùi thôi thì chịu thiệt để phục vụ máy em chim cò thôi. Mà minh thấy cái cầu cũng khá đẹp và cầu kì ốp bằng đá mài xung quanh cầu còn chừa phần lòng bàn chân chim đậu là gỗ thôi nhưng dù sao vẫn bị nó chém ghét thật.

KtsBim thích bài này.
  8. kesannguoi

kesannguoi Member

Thích đã nhận:
    17
    àh mà nhân tiện đây em hoi thử bác nào có chú chào mào nào hay thiệt là hay không để lại cho em một chú, khu vực thủ đức hay dĩ an(Bình Dương.em chủ yếu mua về nghe hót, tìm bữa giờ mà khó wá,ngoài tiệm chim toàn chim giọng nghe chẳng hay gì cả.không cần dạng người cũng được,hót hay là ok

KtsBim thích bài này.
  9. tandattbh

tandattbh Member

Thích đã nhận:
    5
    tui có 3 con một tây ninh có giọng suối đá và gò công còn hai con bd khu vực thị xã thủ dầu một

KtsBim thích bài này.