help em mới các anh chị ui

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi lantaitrau, 13/7/06.

1. lantaitrau

lantaitrau Active Member

Thích đã nhận:
    6
    ~X(

Em mới setup cái bể kính size 1200 x 600 x 450 mm , kính dầy 8mm. Như vậy có mỏng không các anh chị ui. NHỡ ns mà vỡ một cái thì em xong đời.

Em khoái phong cách Amano quá các anh chị ạ

Em đang tìm mua đá mà chưa mua được ạ

Em dự định trồng Rêu cá đẻ và Javamoss. Các anh chị thấy sao ạ

Em muốn có một phong cảnh hoang vắng, lặng lẽ như bước chân của các cô gái xứ Tràng An.

Nhưng lo nhất là cái bể, em sợ nó mỏng quá:crying:

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @lantaichâu: Hồ 1.2m mà kính 8ly là chấp nhận được bạn ạ, tuy nhiên kê hồ trên 1 mặt phẳng thì yên tâm hơn.....về đá thì nghe các bác ấy kháo nhau trên đường Trường Chinh, trước bảo tàng không quân có mấy hàng non bộ có bán đá trầm tích, rất hợp set-up theo phong cách Amano. Rêu cá đẻ chính là javamoss đó bạn, ngoài ra bạn có thể kết hợp đá với ngưu mao chiên (giống cây mạ ý...)
    Thân,

3. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Bạn có thể yên tâm về cái bể của bạn, mình đang dùng 1 cái bể 1m làm = kính 5 ly, chưa có vấn đề gì hết :D.
    Mình có người bạn cũng bể 1m = kính 5ly, anh ý cho 2 cục đá to tướng vào bể, ước tính trọng lượng cát, sỏi, đá trong bể > 100kg, cũng chưa có vấn đề gì.
    Bạn nhớ dùng xốp dày lót ở đáy.
    Bạn yên tâm, bể tớ mà vỡ thì sẽ thông báo cho bạn.
    Đừng ai nghịch dại như tớ nhé, nên dùng kính 8 - 10 ly cho yên tâm.
    Xốp: Có thể mua ở Cát Linh, Trường Chinh, Hàng Mã. Các cửa hàng bán tấm vách, tấm ốp trần đó bạn.

Last edited: 14/7/06
  4. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Bag Guy nói đúng đó Lantitrau ơi! bể của bạn nên đặt trên 01 miếng xốp (bọt biển - loại đó có thể kiếm ở phố Hàng Mã). Nếu bạn có thể chịu đựng nổi thì nên "cấy mạ" Ngưu Mao Chiên cho bể được thật đẹp đó, đá thì có thể kiếm ở Phiên chợ Bưởi, trên đường Hoàng Hoa Thám đó, hoặc ngày T7, CN k phải ngày phiên nhưng trên đó đều bán cả, không có thì ra AG vào bất cứ lúc nào cũng có đó. Chúc bạn thành công & có đc 01 bể theo phong cách Amano như ý. Nhớ post ảnh nhé!
    Chào bạn!

Last edited: 14/7/06
  5. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Chỗ bán đá e được chỉ là nằm trên đường Cộng Hòa (đi từ Lý Thường Kiệt đi lên, rồi rẽ trái, là đường Cộng Hòa, đi độ 1000m-3000m (k0 nhớ rõ) nhìn bên phải, thấy có mấy tiệm làm hòn Non bộ, tiệm Văn Nhất gì đó, có loại đá nì.

6. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Trời bác chỉ bạn í bay vào Sài Gòn mà mua đá thì tiền đá đắt như vàng đó.Bạn đó ở HN mà.