Help em về Trân Châu Nhật

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi em bé bự, 9/3/11.

1. em bé bự

em bé bự Guest

Thưa các bác, em vừa set up 1 hồ trồng TCN 1 tuần trước, em bật đèn ngày 10 tiếng. Sau 1 thời gian TCN của em có phát triển chiều dài, trên thân có mọc ra rễ màu trắng. Các bác cho em hỏi có phải là TCN đang phát triển bình thường k ạ ? em dùng phân nền ADA, bể 80cm, 2 bóng Atman 10000k, 20W. Mong nhận được hồi âm của các bác :)

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    TCN phát triển bình thường thì nó phải "nằm dài ra mà bò" chứ ko phát triển theo chiều cao như bác tả
    Bể 80 của bác chí ít cũng phải 80w, bác mới đáp ứng được 1 nửa nhu cầu ~> thiếu sáng rồi (đó là còn chưa biết chiều cao của hồ bác, thường chỉ 30~40cm là đẹp)

hunghabongban thích bài này.
  3. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    TCN của em thì có cây bò ngang, có cây lại ngóc hết cả đầu lên, vậy là sao hả các bác.

4. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    tcn mà ngóc đầu lên là thiếu sáng, bác bổ sung thêm đèn đi

5. em bé bự

em bé bự Guest

Bể của em là 80 x 40 bác ạ. Chẹp chẹp. E đọc thấy mấy topic em thấy có bác bảo là bể 80 là 2 bóng 10000k là được mà bác :(

Của em chả em nào là bò ngang cả :(

Em dùng 2 bóng, có phải bổ sung ko bác ?

6. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Ui thế thì bể của bác thiếu ánh sáng rồi, bác bổ sung ánh sáng đi. Thấy các vị tiền bối nói TCN thiếu ánh sáng thì nó cứ ngổng lên trời bác ạ.

7. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Chưa chắc là thiếu sáng là thiếu đèn , thiếu sáng do lớp tảo phủ lên mặt lá làm giảm quá trình quang hợp ===>>>thiếu sáng
    Thường em nào mà ngỏng lên là cắt loại thôi , ko bị tảo cũng thối rễ ......nói chung là cắt

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:41 PM ----------

pH cao cũng ko lên được , giảm pH bằng CO2
    yếu tố tơi xốp cũng liênquan đến tốc độ phát triên. nền tơi xốp thì hạp hơn

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:45 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:43 PM ----------

Tuần hoàn của nước và điểm lắng nữa , thường TCN thấp nhất và là chỗ lắng nhiều cặn ==>>rêu tảo ==>> cũng toi

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:47 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:45 PM ----------

Lạm dụng thuốc kích thích , đa lượng và vi lượng ==>>đẩy pH lên cao ==>>> rêu tảo phát