Help : gà rừng con nhanh dạn người

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi hoangthu, 1/5/12.

1. hoangthu

hoangthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Hưng Hà - Thái Bình/ Mường Chà- Điện Biên
    hôm qua (30-4) ông anh làm biên phòng lên bản về mang cho 2 con gà rừng con, ông anh bảo bắt từ bé đc khoảng 3tuần rùi, hai em nay đã ăn cám rùi nhưng vẫn nhát lắm, lúc bắt mang về thì bị bay ra mất một con vào hàng rào nhà hàng xóm mà em tìm mãi không thấy:crying:. em định cho em nó ở cùng mấy em gà tre cho nhanh dạn nhưng không biết có hiệu quả không, các bác có kinh nghiệm giúp em với !:applause: có dịp em sẽ đưa ảnh em nó lên

2. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Bác nuôi trong bội(nền đất,cát)bỏ thêm mấy con gà con công nghiệp vào cho nó ăn chung,siêng chó nó ăn một tý,gần người nhiều nó sẽ đỡ hơn mai mốt may ra em nó quen nhà thì thả ra được chứ giờ mà bác thả là nó đi luôn đó....nhớ cho nó ăn sâu quy thêm cho đủ chất.

hoangthu thích bài này.
  3. hoangthu

hoangthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Hưng Hà - Thái Bình/ Mường Chà- Điện Biên
    vâng! bé tí mà bay kinh khủng, hôm qua bay ra một em lên nóc nhà rùi chui vào hang rào mà 3ae tìm mãi không thấy, chắc phải cho em nó ở trong cũi suốt đời thôi, chỉ mong em nó dạn chút khi vào chơi đỡ nhảy thui

4. thudihoang

thudihoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    206
    Bạn nên cắt một bên cánh cho nó khỏi bay, cắt phần lông sát cánh chứ không phải cắt luôn cánh của nó nha. Nhớ là môt bên là đủ rồi (cắt một bên gà không còn thăng bằng thì khó mà bay được) bên còn lại để nó còn giữ ấm cho cơ thể. Nó đã tập ăn được rồi thi khỏi lo, bổ sung thêm rau xanh và các chất khác,...

hoangthu thích bài này.
  5. minhhai_kh

minhhai_kh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    622
    nuôi thứ này cũng khó và vất vả lắm đây, vì tôi đã từng nuôi rồi, 10 con thì thành công được 2 - 4 con thôi.
    nhưng biết cách nuôi có thể đạt được trên 80%.
    đầu tiên ta nên đóng chuồng nuôi, và rải một lớp cát dầy khoảng 2cm , phỉa trên phải có mái che nắng, che mưa. thức ăn phải đủ chất (bắp xay nhỏ, cám con cò, mối, trứng kiến, sâu... tùy theo điều kiện của mỗi người mà có chế độ nuôi dưỡng phù hợp) nước uống phải sạch.
    một ngày cho ăn 3 lần sáng, trưa, chiều có thể tối cho ăn thêm gà sẽ chóng lớn. tuy theo số lượng và kích cỡ củ gà, mỗi lần cho ăn ta nên cho ăn vừa đủ, ko cho thức ăn dư thừa. đối với gà con muốn nhanh dạn người để thật đói rồi cho ăn, mỗi lần cho ăn ta cầm thức ăn trên tay cho chúng ăn cho nhanh dạn.

hoangthu thích bài này.