Help !!!! Giúp Về Cá Phượng Hoàng !!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tungrit, 19/7/13.

1. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Cá Phượng Hoàng của mình bị như trong hình !! Mình nghĩ là bị nấm trắng và mình đã mua thuốc điều trị thì trong bể có 5 con bị , 3 con bị nhẹ đã khỏi , còn 2 em bị nặng thì vẫn chưa khỏi ( như trong hình ) !! Mình đã điều trị trong 2 tuần rồi , Mọi người cho ý kiến đc ko ? Thanksssss :crying:
    P/S : 2 con này ăn uống vẫn bình thường , bơi vẫn khỏe , tiền mình điều trị thuốc đã có thể mua đc hơn 5 em này rồi nhưng vẫn muốn điều trị cho bọn nó khỏe mạnh !!!

hoquockiet thích bài này.
  2. technik

technik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Tách riêng ra mà điều trị bác à. Tăng nhiệt độ lên 1 chút. Ăn uống bơi lội bình thường thế chứ đi lúc nào chả biết đâu :)

3. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Đợt trước mình cũng tách ra bể riêng để điều trị nhưng ra đi hết !! Nhiệt độ trong bể giờ là 27

4. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    up nào !!!!!!!!!!!!!! Cá mình qua bao nhiu đợt điều trị rồi , vẫn ko có tiến triển đc , Bơi vẫn khỏe , vẫn đánh nhau ác liệt với mấy con PH khác , phần lớn thì chiến thắng thuộc về nó , mình cũng định bắt ra mà nó bơi nhanh quá bắt ko đc !!!!!! Giúp mình với nào !! Thankssssss

5. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Up đi nào !! Ko có bro nào vào giúp e đc ah !! Cá em hiện giờ vẫn khỏe , nhưng những đốm trên cá vẫn chưa hết !! E dùng hết mọi cách mà ko khỏi !!! Pls help me

6. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    nó đá lộn tối ngày sao mà lành được bạn?
    :)

7. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    hehe.dem nó ra kái chén đi a,pỏ vô tí muối,ngày thay nước 2 lần như vậy là vài ngày sẽ khỏi thôi.đừng nên sd thuốc.có gì sai mong cac pro chỉnh sủa dùm.hihi

8. †hanlong†

†hanlong† Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cho mình hõi là bạn dùng thuốc gì vậy cá mình cũng đã từng bị vậy nhưng chỉ biết dùng muối thôi @@

9. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Cá mình vẫn chưa khỏi !! Vẫn sống nhăn răng , bâyh kệ rồi , cứ để nó như thế thôi !!!!!!!

10. kiemma

kiemma Member

Thích đã nhận:
    0
    XIn hỏi các pác có phải thuốc để chữa bệnh nấm trắng trên mình và vây cá là thuốc xanh metylen màu xanh, hoặc tetracyline và cho thêm muối vào bể (5l/thìa) ? Có cần phải vớt cá ra cách ly sang bể khác và điều trị thuốc không ?
    Đàn cá nhà tôi bị nấm nhiều quá, đã thay nước và cho thuốc nhưng vẫn chưa thuyên giảm, nhìn xót xa quá : 1 đôi bạch đỉnh hồng, 3 đôi phựong hoàng, 1 đôi mã giáp và 1 em kiếm ma (lông vũ). Bể của tôi treo tường, kích thước 128x60x18
    Xin các cao nhân chỉ giáo.

11. mrquanghuy

mrquanghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bác thử cho muối vào bể ngâm xem rồi tăng nhiệt độ lên 30, cá bị nấm chữa dễ mà

12. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    đúng rồi bác à.theo đúng liều thì 1g thuốc?40 lít nước.nhưng nếu cá bị nặng quá thì có thể nân liều lên chút.còn nếu không khỏi nửa thì bó tay,bệnh này phải trị từ từ bác à

13. Mobiado

Mobiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Cái này dùng tetra nhật là tốt nhất, nhưng mà hơi tốn

14. chimcachomeo

chimcachomeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cứ tách ra bể riêng điều trị bác ạ , dần sẽ khỏi thui

15. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    bể cá riêng của mình toàn bị thế. dễ trị thôi mà, nếu bể cá ko có cây thủy sinh, hoặc có nhiều cây thuộc dạng khỏe, bạn ra Bốt Hàng Đậu cửa hàng nào cũng có thuốc trị nấm hiệu quả, 1 viên con nhộng màu xanh (hình như xanh mê ti len) về bóc ra đổ vào bể, để 1 hoặc 2 hôm rồi thay nước, khỏi hết, cá ko chết đâu, cây bị ảnh hưởng tí thôi. chả cần vớt ra làm gì cho mệt. Mình làm đến chục lần rồi, cá nhà mềnh ok hết (khuyến cáo ko áp dụng với bể thủy sinh)