Help! Giúp xác định giọng cu gáy

Thảo luận trong 'Thẩm giọng chim cu gáy' bắt đầu bởi thinhlovebirds, 22/3/15.

1. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Em xin đi vào vấn đề luôn ạ!
    Chẳng là em tậu được em cu gáy mộc nuôi đến nay đã được 8 tháng, gáy cả ngày khá mau mỏ. Nhờ anh em chơi cùng thẩm xem giọng gì, người thì nói còi pha, người thì nói thổ pha, làm em chẳng biết thế nào là đúng. Nuôi mà chẳng biết em nó giọng gì kể cũng bực phải không các bác.
    Vậy mong các bác có kinh nghiệm lâu năm thẩm giúp em, thứ nhất là để em mở mang thêm kiến thức về cu gáy, thứ 2 là để em thêm đam mê vì em có dự định là kiếm đủ bộ những giọng chính của cu gáy ạ.
    Em nó đây ạ!
    [video=youtube;jKzzhmfEwGk]http://youtu.be/jKzzhmfEwGk[/video]
    https://www.youtube.com/watch?v=jKzzhmfEwGk&feature=youtu.be

2. quangnhatravinh

quangnhatravinh Member

Thích đã nhận:
    31
    Mình phân giọng cu cũng được,nhưng bạn yêu cầu là mong các bác có kinh nghiệm lâu năm thẩm âm giúp, mình chẳng biết lâu năm là bao nhiêu nên không dám trả lời. Tóm lại là nghe chẳng có chút thổ nào cả.

3. dilinh

dilinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    em cũng chịu thua nhưng con này giống cu gáy thái vậy bác thinhlovesbirds

4. hieukape

hieukape Well-Known Member

Thích đã nhận:
    857
    Bạn treo trong nhà nên khi gáy nó vang vọng hơi khó để thẩm âm. Nhưng theo mình thì đây là e một e gáy giọng đồng khá tốt tiếng, thúc khá nhanh, ở clip có ra tiếng chu ở giây thứ 14 và giây thứ 21. chúc bạn chăm e nó tốt. Nó đang căng lửa rồi, kiếm cái lụp đi tập mồi được rùi đó bạn(mình thích con này vì giọng giống một con mồi đồng của minh, rất sát bổi đó)

5. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Con chim của bạn theo âm giọng miền bắc thì gọi là còi pha. Chin khá bài bản, có chu có lèo, thúc nhặt. Đó là chú chim tốt theo tiêu chuẩn chim đấu nhé. 8 tháng lồng mà gáy đc như thế này thì quả là duyên. Liệu có phải chim bánh tẻ lên ko bác?

6. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Bác quangnhatravinh lại câu nệ quá rồi. Ae đến với thú chơi chim đã là chung niềm đam mê, rất mong bác thẩm giúp để em bổ túc thêm kiến thức về cu gáy. Em thì kiến thức về cu gáy không nhiều nên mong kết bạn với các bác để đúc rút thêm kinh nghiệm bản thân và âu cũng là thêm bạn bè trong thú vui này!

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:56 PM ----------

Cám ơn bác Đảng Cu đã nhiệt tình thẩm âm giúp em!
    Em có nhờ anh Hưng, cũng ở Hà Nội 1 người đam mê cu thực sự (sẵn sàng giải thích cả tiếng đồng hồ để em hiểu thế nào là giọng thổ đồng) thẩm giúp thì anh cũng nói là còi pha.
    Em thì nghĩ không phải chim bánh tẻ vì khi bắt em nó vẫn còn giãy lồng lắm, mới về gáy gọi là chính, bổ tứ chủ yếu, lâu lâu lại có 1 tiếng bổ ngũ. Đang gáy nhìn thấy bóng người là câm tịt, nhao lồng. Em nuôi lồng ép mộc lợp cói của bác Lữ nên chim nhanh dạn, gần đây cho qua lồng mới nó mới căng vậy đấy ạ.
    Nuôi chim cần lắm chữ duyên, có người cả đời tìm kiếm chưa chắc đã được chú chim ưng ý, có người vì cơ duyên mà lại có thể tìm được những chú chim hay.
    Riêng chú cu này em nghĩ là có duyên với em, em mua được do 1 lần tình cờ đi qua 1 quán chim ở ngoại thành, thấy em cu này có bạch đề và vài điểm lạ, thấy ae trên diễn đàn nói bạch đề thường chim hay, em đã bỏ công ngồi quan sát cả tiếng đồng hồ rồi quyết định trả giá, bà chủ ra giá hơi chát mà lại chưa nghe ra giọng, lại quá giờ cơm trưa rồi nên em quyết định về, không mua nữa. Phi xe về gần đến nhà nghĩ thế nào em quyết định phi xe ngược lại quán. Bác biết không, em vừa dựng xe, em nó mở miệng gáy gọi liên tục, vậy là em quyết định xuống tiền mua luôn.
    Âu cũng là cái duyên phải không bác. Giả dụ hôm nó em về nhà, hôm sau quay lại chắc gì em nó còn ở đó!

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:49 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:30 PM ----------

Cảm ơn bác hieukape!
    Giọng đồng có phải là giọng còi pha ở ngoài Bắc không bác hieukape?
    Chỗ em chẳng có rừng, nên nuôi cu để nghe ở nhà thôi bác ạ.
    Chim khác để đi giao lưu cội với ae, nuôi cu em để nghe ở nhà cho đỡ nhớ cái tuổi thơ ở nông thôn, cây cối um tùm, đồng ruộng bát ngát, tiếng chim hót líu lo mỗi sớm thức giấc. Thi thoảng đến mùa làm tổ vẫn kiếm được ổ cu non về nuôi. Giờ ở chỗ em đô thị hóa quá nhanh, cây cối cũng dần thưa thớt, đồng lúa không còn, thay vào đó là nhà cao tầng san sát khu công nghiệp mọc lên. Haiz!

7. congphuninh

congphuninh Member

Thích đã nhận:
    73
    Theo thế hệ lai tạp qua thời gian nên ko còn đặc giọng nữa ...nhưng quan trọng là chim của cu gia giọng mau miệng đấy ...

ancugay and thinhlovebirds like this.
  8. Dalatcucu

Dalatcucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    350
    Theo mình đây là giọng đồng có pha tý thổ, khi thúc hoạc gù thì chất thổ nhiều hơn, khi rao thì chất đồng nhiều hơn. Chim đang nổi Bác đi "oánh" được rồi đó .......

9. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
  10. congphuninh

congphuninh Member

Thích đã nhận:
    73
    cg

...chơi cu gáy mà ko đi rừng bẫy thì khó hiểu đc thú chơi xa mấy cũng fải đi ko nhiều thì ít cụ ơi

11. seobyto

seobyto New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chất lượng lồng tiếng hơi kém nên cũng khó nhận định. Bác nên tham khảo các video khác để setup địa điểm, thiết bị lồng tiếng cho chuẩn hơn. Sau đó up lại lên để mọi người thẩm nhé. Thân !

khainguyentan thích bài này.
  12. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    bác có nhắc tới : nuôi lồng ép mộc lợp cói của bác Lữ nên chim nhanh dạn. Xin bác chia sẻ cho tấm hình cái lồng đó thế nào với, em xin cảm ơn bác trước. e cũng nuôi nhưng thấy lâu lên như bác quá, bác nuôi con này thật là có duyên đấy.