Help ... Help ... me!

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi thànhcông, 18/5/06.

1. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Tôi mua cây này 3tháng rồi, lúc mua tươi và đẹp. Mấy hôm nay tự dưng lá héo, có vẻ sắp chết, mọi chế độ chăm sóc vẫn bình thường. Các bạn giúp nhanh nhé ko thì nó tèo mất! Cảm ơn nhiều!

2. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    có phải cây kim điệp không bạn . không de chết đâu , cắt hết các cây đã chết bỏ , rồi treo ngược nó lên . khoảng 2 ngày thì ngâm vào thuốc B1 khoảng 1tiếng , trồng trở lại chậu và tưới B1 thường xuyên . chúc thành công.

3. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Đã 3 thàng rồi là thời gian đủ lâu để cây mọc giả hành mới , bạn phải xem nguyên nhân làm cho lá héo , thứ nhất bạn xem bộ rể của nó có bị hư không , hoặc có rể mới nào ko , bộ rể bị hư là một trong những nguyên nhân làm hóa rụng lá , và trước khi bạn mua về có phải cây này đã đang có hoa , sau quá trình tàn hoa cây bị mất sức , trong quá trình trồng nếu bạn tưới phân bị nhiều , hoặc dùng chất diệt nấm có chứa đồng (Cu) hoặc CLo , gây ngộ độc cho cây
    Bạn kiểm tra xem rể cây có bị hư không , nếu hư nhiều bạn phải , đem cây ra cắt bỏ những rể hư , rồi trồng lại , dùng dung dịch NAA , và B1 , tưới cho cây tuần 2 lần , hoặc dùng dich atonix với nồng độ thật loãng để tưới cây tuần 2 lần , trong quá trình khủng hoảng này có thể làm cho cây ra chồi hoa , nếu thấy cây ra chồi hoa bạn phải cắt bỏ đi , nếu ko cây sẻ chết , chúc bạn thành công

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cám ơn các bác nhiều!
    Cây này đã died cách đây chừng 1 tháng.
    Còn 1 nhánh nhỏ em mang về nhà, giờ đang dặt dẹo, em sẽ làm như trên, cố gắng cứu sống nó.