help help!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi nmhaisvc, 2/4/10.

1. nmhaisvc

nmhaisvc Active Member

Thích đã nhận:
    24
    cả nha ơi giúp em với! cho em hỏi chút . Bạn em có hai chú lông lá, dáng nhìn ngon, họa kép dày ,choang to lắm(theo cảm nhạn của em). Nhưng nuôi gần 2tháng, cho ăn cám boy mà chẳng thấy líu cũng không hót chuyện mà chỉ thấy chiu chiu liên hồi . Các bác bảo co phải mái không, có nên thả không

Mr.Kuchjm thích bài này.
  2. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    chim nuôi 2 tháng là chim biết hót chuyện rồi. Nếu con chim đấy hót chuyện thì là đực còn không hót chuyện là mái, tiếng hót chuyện nghe rất hay vì thế rất dễ nhận biêt. thân!

3. nmhaisvc

nmhaisvc Active Member

Thích đã nhận:
    24
    nhưng nhìn giáng chuẩn và choang to lám anh ơi! hix... nuôi hay thả đây cả nha ơi

4. hothabi

hothabi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Chim trống thì thường hót chuyện, bạn chỉ cần nhìn VK nằm trên cầu, cái đuôi rung rung là nó đang hót chuyện đấy. Còn nếu VK kêu chiu chiu lớn thì chắc là mái rồi. Vấn đề là bạn nên cách măth 02 con ra để phân biệt dễ hơn.

5. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    cái này thì anh phải hỏi bạn anh là có để gần 2 con quá ko,nếu để gần chúng nó quen tiếng nhau thì ko hot là bình thường mà anh,để cách xa cho chúng ko nhìn thấy mặt và nghe tiếng vang vang coi có chú nào hot chuyện hay ko

6. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    nếu bạn nhốt riêng mà để 2 tháng ko hót chuyện thì là mái rồi đó,

7. gatrehanoi

gatrehanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Bác cứ tách riêng 2 em đấy ra chỗ nào yên tĩnh rồi theo dõi. Nếu đã nuôi 2 tháng rồi thì chưa líu cũng phải chuyện rồi. Hót chuỵen giọng đảo liên tục , chỗ cổ nó phập phồng nhìn rất rõ.

8. The_Unborn

The_Unborn Active Member

Thích đã nhận:
    24
    bạn nói chú ta chiu chiu liên hồi sao? thế là kêu ah? tiếng chiu chiu đó phát ra mấy tiếng liền nhau? Nếu liên hồi mà nhiều thì đó là líu rồi còn gì!

9. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    như bạn nói thì đến 90% là mái rồi, vì nuôi đến 2 tháng được chăm sóc tốt thì phải hót chuyện lâu rồi mới đúng (chim mộc bạn chỉ cần nuôi cám đậu xanh thôi để thay lông lá đẹp rồi khi chim xong lông hẵng cho ăn cám tàu)

10. nmhaisvc

nmhaisvc Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Thank các pro nhé. Mình đã phóng sinh hai em đó rồi vừa mua 2 em mộc về theo dõi. Mong là đực

11. gatrehanoi

gatrehanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Chúc bạn chọn được 2 em chim như ý. Cố gắng chăm sóc các em nó tốt nhé bạn. Em nào nhanh hót chuyện mau mỏ có triển vọng cứ kiên trì chăm sóc tốt vào bạn ạ. Kiểu gì cũng líu, bõ cái công mình bỏ ra.