HELP !!!!Hồ chân châu bị rêu nâu

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi danh, 24/12/06.

1. danh

danh Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là lính mới .Cách dây một tháng có nhờ bác làm cái nền trồng chân châu . Chân châu bây giờ mọc bính thường nhung rêu nâu nó hoành hành dữ wá bám trên kính và lá chân châu .Bám trên kính thì chà đi thì thì khoảng một tuần sau lại mọc .Còn bám trên lá thì pó tay.com .Chẳng lẽ nhổ hết trồng lại .Có bác nào cao tay giúp em với em có mua mấy con bút chì cho nó dọn dẹp nhưng chẳng hiệu wả gì cả( hồ 1m*0,4m*0,5m 2 bóng jebo bật 8 tieng /1ngày)

2. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Bạn thử 3 ngày thay nước một lần xem sao, mỗi lần 1/2 nước trong bể nhé....

3. danh

danh Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đã thay 100% lượng nước .và sau đó mỗi ngày thay 50% luợng nước và thay dược 1 tuần nay nhưng van không thuyên giảm .mình setup hồ khoàng 1thang nhung chỉ bị rêu khoảng 1tuần nay .Co cach nao tri dứt diểm không ha các bác

4. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn áp dụng mở đèn theo 4 bật, 4 tắt xem sao .....................................................

5. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Theo codai thấy trân châu là một loại cây rất khó trồng . Nếu nhiệt độ trong bể không cao, dinh dưỡng ổn định thì thời gian để đèn của Danh như vậy là hơi ít. Trung bình thời gian để đèn tốt nhất cho trân châu là 10 tiếng đồng hồ một ngày. Cố gắng đừng tăng giảm đèn trên hoặc dưới thời gian này nếu bạn là người mới trồng trân châu. Thân. Những nổ lực thay nước hay thay đổi chế độ chiếu sáng có thể làm giảm rêu cho những loại cây dể trồng nhưng đối với trân châu có thể có kết quả ngược lại

6. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hic,sao nhìu ng` có vấn đề với trân châu vậy nhỉ ? Em thấy nó dễ trồng mà,và còn có thể sống chung với rêu tóc nữa cơ :D:D:D
    @danh : Cứ thường xuyên thay nước đi bạn,ráng 1 thời gian xem sao.Chúc bạn th2nh công nhé.

7. NTT

NTT Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Danh có thể làm theo cách anh codai hoặc thử theo cách mình được không nha:
    - thay 1/2 nước + tắt đèn + lấy báo cũ bịt kín hồ
    - để 3 ngày thử xem còn bị rong không. nếu hết rong thì bật đèn lại bình thường, tránh ánh sáng trực tiếp hoặc gián tiếp từ thiên nhiên.
    Nếu ý kiến em không đúng mong các sư huynh góp ý dùm

8. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Cách của bạn mình thấy ko hợp lý lắm vì như vậy cây của bạn đã chết trước rêu rồi.

9. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không! Hồi trước bể của mình đã áp dụng theo cách này (vì nghĩ hết cứu rồi). Nhưng có lẽ do may mắn mà hồ mình rêu nâu biến mất hết nhưng vây vẫn sống (yếu đi nhưng vẫn cứu được).
    Không biết đúng không chứ lọai rêu nâu này xuất hiện khi hồ bị dư silicat :)confused: ). Mà cái chất quỉ này có nhiều trong 1 loại sỏi trắng :-S .

10. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bác cỏdại chuyên dùng sỏi trắng trả lời giúp em câu này zới

11. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Thì đó! Bác cỏ bảo rằng loại sỏi mà bác ấy dùng không có silicat. Còn mình thì mua tại một hiệu vật liệu xây dựng nên không biết là sỏi trắng này có mấy loại. Từ nay sợ không dám xài sỏi trắng nữa. Hiện akira đang dùng sỏi vàng và sỏi có san hô.

12. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Sỏi vàng kô hề thấy có rêu nâu,khè khè,sỏi vàng number one !!!! yeah :D

13. NTT

NTT Active Member

Thích đã nhận:
    22
    nam_cua_o cách này mình đã thử rồi không chết cây đâu, lúc trước hồ mình 1.4m bị rong và nước màu xanh như rau má, thay nước hoài vẫn không xong, sử dụng cách đó nước bây giờ trong như nước suối á. Sau đó vẫn bật đèn bình thường 10 h/ngày gần cả tuần mới thay nước.

14. NTT

NTT Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Mình đã thử cách này rồi, cây vẫn sống bình thường (không chết cây nào) chỉ có rong lần lượt ra đi thôi. Hồ mình giờ nước trong như suối :)

15. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    trời? mình chơi rong mà rong chết là mình chết ngắc rùi...

16. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sỉ nào cũng có thể bị rêu nâu hết bạn ơi mình có ba hồ dùng sỏi trứng, sỏi trắng, sỏi vàng các hồ đều từng bị rêu nâu có lúc râu nâu phủ kín nền trông rất ghê và mình tăng cường lượng C02 đến mức tối đa thì sau vài ngày rêu nâu tróc ra và biến mất các hồ nhà mình đều sử dụng phương pháp này và tất cả đều đạt kết quả như ý muốn. Chuc1 các bạn thành công;) ;) ;) ;) ;)

17. danh

danh Member

Thích đã nhận:
    0
    bác ZQ nói vây là sai rồi em dùng sỏi vàng mà vẫn bị rêu như thường .Bể em chỉ bị có một phần thôi .Chỗ bị rêu cây phát triển rất chậm còn chỗ không bị nó phát triển ầm ầm

18. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    tại dinh dưỡng + as của bác danh bị sao áh,chứ hồ zQ chỉ bị 1 chút rêu tóc và rêu xanh trên kính thui,chưa hề thấy loại rêu nào khác.

19. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Mình thấy bạn nên cho biết rõ thêm anh em mới giúp được...như nền bạn nền gì?setup thế nào? kích thước bể? số lượng đèn? loại đèn?Thời gian+ chế độ để đèn? số lượng cá? v...v

20. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Tôi đã từng bị rêu nâu hoành hành, tôi đã dùng biện pháp này bạn xem nếu thích hợp thì áp dụng vào :
    1 . 3 ngày đầu thay nước tích cực 50%
    2 . 7 ngày sau thay nước 30%
    3 . Tìm mua loại tép ta rẻ tiền 4.000đ/đôi ( mua khoảng 25 đôi, loại này ăn rêu nâu rất tốt )
    Sau 10 ngày là thấy hết hẳn rêu nâu ngay