help khẩn cấp T.T

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi VN00501660, 21/1/10.

1. VN00501660

VN00501660 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Cá em lạ lắm buổi sáng trước khi đi học em cho cá ăn bình thường nhưng buổi trưa đi học về thì con cá nó bi chao đảo không bơi BT đc phần đuôi thì đen lại, người cứ lờ dờ sao sao ấy ai biết cách trị thì giúp dùm..

2. thangnamngu

thangnamngu Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị lạnh gòi,cắm sưởi 30 độ và bỏ muối hột vào khoảng 1 ngày sẽ hết thôi.

3. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn up hình lên cho mọi gười xem sẽ dễ trị hơn bạn àh

4. VN00501660

Thích đã nhận:
    149
    à cho mình hỏi cá ko thể nhất phần đuôi sau lên được là sao vậy có lúc thì chổng ngược xuống dầu xuống và không thể nghiêng người qua bên phải đc.

5. VN00501660

Thích đã nhận:
    149
    cá mình sau 1 thời gian theo dõi thì mình thấy nó bị chấn thương ở duôi làm nó không quẩy dc bạn nào biết cách trị thì chỉ dùm mình với.

6. Onlymyself90

Onlymyself90 Member

Thích đã nhận:
    4
    Thế nó có bị thương gì tới nỗi rách da thịt không , hay chỉ bị chấn thương bên trong

7. thientanvt

thientanvt Active Member

Thích đã nhận:
    23
    có hình thì sẽ dễ dàng mà bóc thuốc chữa bệnh , có các điểm sao có thể là nguyên nhân :
    . cá vẫn bình thường mà tự nhiên đen mình , lờ đờ .chắc là có chuyện gì xảy ra chăn như có ai làm gì cho nó hoản nên nhảy loạn xạ va vào máy bơm hay vật gì trong hồ >>> cá bị sóc(sock) >>> bị tress. kiếm nước củ của mấy con khẻo thay cho nó ,cho vài viên thuốc nâu loại chống tuột nhớt ,có thể dùng muối chống tress (nhiều cũng không sao). theo dỏi vài ngày .
    . hiện nay cá bạn nhấc đuôi không nổi >>> ngoại thương . bạn cần chú ý kỉ xem có lúc nào cá bơi được không dù chỉ là chóc lác . khi cá bị sóc nước cũng có nhưng hiện tương như bạn mô tả>>>cần xác định rỏ. ngoại thương trị khó àh nghe , liệt thiệt là mệt . cần bổ xung B+ ,c+,a+...trong thuốc vitamin của AZOO có đủ 100c/50-100l/1 ngày.
    .tăng cường sục khí và lọc nước tranh bể có mùi tanh và màu đục, nhớt.thân chào.

8. VN00501660

Thích đã nhận:
    149
    không bị rách da chỉ bị chấn thương bên trong giờ thì nó nổi lềnh bềnh không thể bơi dc và dáng bị công, mình nghĩ nó bị quẹo cột sống thế có trị dc ko bạn

9. thientanvt

thientanvt Active Member

Thích đã nhận:
    23
    thật tình thì cá của bạn có giá trị lắm không ,vì nếu nó cũng bình bình như bao con cá khác thì mình khuyên bạn nên cho nó về với thiên nhiên thôi . nhà mình cũng có một em đầu bợ đáng giá lắm bị điện giật rồi liệt người , cong xương sống đến nay vẫn bất trị ...xem như là sự cố bất khả kháng vậy. mà cá của bạn từ hôm qua đến giờ có gì biến triển nữa không , bạn cứ thử rút mựt nước xuống thấp rồi cho thuốc vào ngâm xem sao chứ chỉ nói không thì chẳn biết làm sau đâu. thân chào.

10. VN00501660

Thích đã nhận:
    149
    Minh theo lời chỉ dẫn của may ban trong 4fum là dùng 2 miến kiếng ép cá lại đẻ chỉnh xương dù phải tốn 1 thời gian dài và tỉ lệ thành công là ko cao nhưng mình vẫn quyết tâm ko bỏ nó chỉ khi nào nó bỏ mình thôi.

11. hadu

hadu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    897
    Bạn nói thế thì thật khó đoán cho chính xác. Nhưng theo mình, chú cá yêu của bạn đã va vào vật gì đó khá mạnh ( ví dụ như thành bồn, lộc... ) và đã có vấn đề ở cột sống. Bạn dùng miếng kiếng ép lại là phải rồi. Tỉ lệ thành công cao hay thấp còn tùy thuộc vào việc em nó bị thương nặng hay nhẹ.
    Chúc bạn thành công.

12. VN00501660

Thích đã nhận:
    149
    Tin vui tin vui sau 1 thời gian lăn lộn chèo ghê chống gậy cùng con cá kể cả giật điện teo hàng. Giờ thì em cá mình đã có thể bơi đc rồi mặc dù hơi yếu và còn hơi nghiêng vậy là tín hiệu khả quan cho mình và chú cá cưng rồi