help lỡ tay mua rồi mong các bác chỉ bảo

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi tung_langson, 31/8/14.

1. tung_langson

tung_langson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    nó là thế này : e ở lạng sơn xa xôi hẻo lánh nhưng chẳng may bị nghiện :sick: món TS này .e trang bị hồ 80.40.45 nhưng khó khăn với đèn led đi tìm mua 7020 mà không có nên mua led 5630 loại dây ,dây có bọc nhựa loại 60led/m . liệu loại led đó có dùng dc cho bể TS không các bác e cho hồ nhà e nguyên cuộn 5m luôn kèm 1m 5050 màu đỏ . e sài nguồn máy tính các bác tư vấn dùm e vấn đề hơi khó khăn nhưng e lỡ mua led về rồi:crying::crying::crying::crying::crying:

2. tung_langson

Thích đã nhận:
    62
    không có bác nào tư vấn giúp e à e lỡ tay mua mất rồi h có sài dc hay không đã chế hết thành máng rồi đợi mượn dc con ĐT về chụp ảnh

3. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Thứ nhất: bạn đi mượn iphone 6 hoặc note 4 về chụp ánh sáng đèn phát ra + chụp cho rõ mặt chip, thường thì nó ghi ở đầu mỗi mét dây là SMDxxxx (VD SMD 5630) chính là đời chip của nó. Chụp lên biết đâu có người đã từng thử, chứ còn đa số anh em chơi LED đều tù mù may rủi, dựa vào cảm giác, cứ nghe chip càng cao đèn càng sáng trắng thì càng tốt thôi. Đèn trên thị trường toàn là China thông số ko rõ ràng mà. Dù sao theo kinh nghiệm truyền mồm quanh chợ Giời HN, thì loại bọc nhựa ko xài được. Logic 1 tí là: đèn càng sáng thì --> càng nóng --> bọc nhựa làm sao mà tản nhiệt nổi

Thứ 2: Bạn nghiện món TS cụ thể là trồng cây gì nuôi con gì? Tốt nhất mỗi lần hỏi gì thì phi cả cái cấu hình phần cứng đèn lọc nền lên đây cho các cụ ấy dễ chém. Ngại nhất là anh em phán bừa xong xuôi hóa ra nội dung câu chuyện là: "em chơi thủy sinh dùng đèn T5HO mà vẩy ốc chả lên, trong khi thằng bạn dùng LED kẹp thì ráy lên ầm ầm ... nền ạ ... vâng em dùng nền sỏi trơ :D "

P/S: =)) À mà 6m LED nhà bác em thấy người ta hay quấn lên gốc cây ở quán café đẹp lắm nhé :laughing:

Last edited: 9/9/14
    tung_langson thích bài này.
  4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đèn led dây công suất phát sáng thường không cao hơn led thanh nhôm . Do đó nếu là led dây 5630 màu trắng ngà hay trắng ngã xanh vẫn có thể sử dụng được với điều kiện là sử dụng nhiều hơn ( số mét led dây dài hơn ) so với led thanh nhôm , tất nhiên như vậy sẽ rắc rối là dây nhợ rườm rà hơn .

5. tung_langson

Thích đã nhận:
    62
    ôi e trông chờ câu nói này của bác wa e mươn dc con ĐT roài chụp nhưng chưa bít up ảnh nhưng e vẫn xin cảm ơn bác truongthinh rất nhiều :) ( tí thì đi toi cả bộ led )
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 08:40 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:15 PM ----------
    các bác xem em làm thế này đã đc chưa trình độ up ảnh hơi kém . ảnh có cả mấy số chi tiết trên led
    em chơi máng cho hồ 80/40/45 mỗi máng dài 75cm led dài 70cm 1 máng gồm 5 thanh , có 4 dãy 5630 trắng 1 dãy màu xanh đi xin dc màu xanh chả biết là led bao nhiêu , 1 dãy led 5050 màu đỏ nữa

Last edited by a moderator: 9/9/14
  6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Khi nối các đoạn led thì cứ (-) với (-) và (+) với (+) là ok .
    Có câu hỏi này nhé : bạn cố định dây Led lên máng bằng cách nào ? Bạn nhớ là làm sao để mặt sau của dây led có thể tỏa nhiệt dễ dàng là được , điều này ảnh hưởng đến tuổi thọ của led rất nhiều .

7. tung_langson

Thích đã nhận:
    62
    em up lai , các bác xem em làm thế này đã đc chưa trình độ up ảnh hơi kém . ảnh có cả mấy số chi tiết trên led
    em chơi 2 máng cho hồ 80/40/45 mỗi máng dài 75cm led dài 70cm 1 máng gồm 5 thanh và máng có 6 thanh , có 4 dãy 5630 trắng 1 dãy màu xanh đi xin dc màu xanh chả biết là led bao nhiêu , 1 dãy led 5050 màu đỏ nữa
    bên trong máng có bôi thêm ít kem tản nhiệt

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:10 PM ----------

mình cố định led lên máng = keo dán kính . bên trong lòng dây led lúc gắn với máng nhôm mình bôi thêm ít kem tản nhiệt không biết vậy có đc không bác truongthinh

8. tung_langson

Thích đã nhận:
    62
    chốt hạ là 5630 led dây cuộn 5m dùng đc cho TS e đã thử nghiệm , CCN đánh bẹt xuống nền ko ngóc đầu lên dc NMC nảy cây con . đó là time một tháng thử nghiệm với led 5630 cuộn 5m có bọc nhựa.

concuabaoto thích bài này.
  9. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Thank you vì đã có thử nghiệm
    & hơi hối hận vì lúc đầu có ý trêu trọc bạn. Tuy nhiên theo dõi những gì bạn làm ở topic DIY bên kia, thực sự mình thấy rất nể! Đèn ngon rồi thì quẩy luôn cái lọc rồi setup thôi cho nóng

10. tung_langson

Thích đã nhận:
    62
    mấy hôm nay chưa mượn dc cái máy ảnh hay ĐT nào khất hen bác thêm mí hôm nữa vậy :):-S:-S:-S

11. GiangLH

GiangLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cùng ý kiến với bác, em phục bác chủ sát đất luôn, nhất là khoản mày mò tự chế! :)

12. maitienloc

maitienloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Vừa học vừa hỏi vừa mày mò tự phát minh tự sáng chế .cuối cùng phần thưởng là sự thành công, chúc mừng bạn nhé