Help me ! anh em nào pro giúp em gấp !

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi lndduc, 19/12/12.

1. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Mình có nuôi 1 cặp gà rừng, hiện nay gà đã cho 2 lứa con, gà rừng trống cựa cũng dài khoản 1 lóng tay rùi, gà đang khỏe mạnh, bỗng nhiên sáng qua mình thả gà đi ăn, thì thấy con gà trống rừng không đứng được nữa, nhưng vẫn ăn uống bình thường, đập cánh khỏe và gáy om sòm như mọi ngày, chỉ tội là nằm không đứng được, muốn đi đâu thì nó bay bay đi, huhuhu làm sao trị bệnh này cho nó đây ?????????????????????

mayrau9018 thích bài này.
  2. hgchianh

hgchianh Active Member

Thích đã nhận:
    102
    gà bạn bị bệnh liệt chân rồi ! có thể do bị giun dẫn đến liệt bạn nên sổ giiun định kì cho gà

3. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Gà của bạn thả rông không phải do thiếu vi chất, gà rừng hay bị bệnh Marck,bệnh này không có thuốc điều trị đặc hiệu,cho uống kháng sinh phòng bội nhiễm và Bcomplex.Gà bạn gà lai hay rặc?

nhocalone, mayrau9018 and lndduc like this.
  4. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Gà mình gà lai thôi, ko phải rặc, nhưng mà nó bị như vậy là ko có thuốc trị rồi hả mấy bác ??????????? huhuhuhuh tội nghiệp nó quá !

5. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Gà bạn có thể bị cúm chân do trời lạnh, nên nhốt lại cho uống kháng sinh + vitaminC, dùng dầu xoa bóp vào sáng sớm và chiều tối và buổi sáng cho phơi nắng nhiều 1 tí.

6. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Chiều nào đi làm về mình cũng bắt nó lại xoa dầu 2 chân, sáng ra nó cũng nằm ko à, sức khỏe thì vẫn bt, gáy om sòm, đập cánh phành phạch, chỉ có cái đi ko được, hazz, con gà đang ngon lành, bỗng dưng bị vầy, nãn quá xá nãn

7. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Mình nhớ ra bạn roài, có 1 cặp gà tơ và chuồng mới làm, theo văn cảnh bạn nuôi mình nghĩ gà của bạn 90% là nuôi bị thiếu chất, bạn nên bổ sung mồi tươi nhiều đạm, rau xanh...vv vì con gà trống ấy vẫn còn non đang phát triển.
    Bạn cũng có thể mua rết cho nó ăn xem sao, may ra nó khỏi, tuy nhiên theo mình biết tuy nó có khỏi nhưng lâu bình phục lắm, còn nước còn tát, chúc may mắn!

catphien thích bài này.
  8. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Bạn nhầm rùi, gà tơ là..... 6 tháng trước, bây giờ nó là gà lớn rùi, đã cho 2 lứa gà con, với lại lúc đó mới mua gà về nên nhốt chuồng cho quen thôi, 1 tuần sau là thả lang rồi, nhà mình vườn rộng tha hồ nó đi ăn, mình cũng hay mua sâu ở tiệm cá kiểng về cho nó ăn hoài à, mình hỏi mấy bác chơi gà ở sớm bảo nó bị gió.
    Hôm qua chạy xuống trung tâm thú y TP Cần Thơ mua 4 liều thuốc tiêm cho nó, ông bs thú y đó nói thuốc xịn của pháp, tiêm xong chả thấy có gì thay đổi, nó vẫn nằm thôi ! ăn uống thì bt >"<

Trời ơi có bác nào giúp nó đi lại bt được ko huhu, nhìn con gà phong độ đẹp thế này mà buồn đứt ruột !

Last edited: 22/12/12
  9. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Bệnh này tỷ lệ chết 10-15% do liệt thần kinh vận động,nếu bỏ ăn thì đút cho ăn,nhiều con gà phải dùng ống thông bơm thức ăn 20 ngày sau khỏi hẳn,cho uống ampicillin500mg/ngày điều kỳ diệu sẽ đến với bạn.Ae nuôi gà không nên cho ăn sâu vì sâu nuôi người ta hay cho ăn gà chết.

lndduc thích bài này.
  10. gatrest

gatrest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    206
    Bạn có thể bổ sung thêm canxi_B12 cho chú gà của bạn xem sao! Mình không có nuôi gà rừng nhưng gà tre và gà nòi của mình lâu lâu cũng bị. Mình áp dụng thấy có hiệu quả, không biết trên gà của bạn thế nào.

lndduc thích bài này.
  11. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Hỗm rày cho uống kháng sinh và vitamin C mà vẫn vậy, chưa thấy đỡ hơn, bùn,....

12. rawcash

rawcash Well-Known Member

Thích đã nhận:
    576
    vạch từng cái lông ben nó ra coi có em nào chơi nghịch giêm vật nhọn vào trong da thịt nó hay không. coi có bị thương không?

13. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Thông báo tin vui : sao khi cho em gà rừng cuả mình dưỡng thương 20 ngày, giờ em nó đã đi lại được bình thường, mừng quá đi !

nguyendinhtrang and catphien like this.
  14. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760

Chúc mừng bác nhiệt liệt nhé...................! TY với e nó của bác là nhất quả đất đấy...!

lndduc and nguyendinhtrang like this.
  15. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Chân em nó đã khỏi hẳn rồi, nó bay lên cây, đạp mái, đi gây sự với gà tre hàng xóm.... vui thiệt, chuẩn bị đón bầy gà con típ theo thui hihi

16. Chen_li

Chen_li Banned

Thích đã nhận:
    36
    thử cho ăn vỏ trứng gà xem sau nhớ bóp bể vỏ trứng gà ra nhé ,chắc có lẻ thiếu canxi đó,vì trường hợp này mình gặp thường xuyên lắm đặt biệt xuất hiện ở gà mái,mình trị bằng cách này không ah,hy vọng giúp được bạn