help me!!! bạc má đẻ

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi duonghieu, 12/10/08.

1. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    tình hình là mấy hôm nay con bạc má mái nhà em cứ nằm vào cái cóng ăn của nó như thể là nó đang ấp í.liệu có phải là bạc má nhà em muốn đẻ rồi nhưng vì em chưa cho chuồng đẻ vào nên nó cứ nằm ở cái cóng ăn ko ah?bạc má nhà em mới đc khoảng 6 tháng liệu đã cho đẻ đc chưa?nhưng e muốn nó kế hoạch hóa cho nó đến khoảng 1 năm tuổi thì có cách nào "hoãn sự sung sướng"của bọn nó lại ko ah?em ko cho ổ đẻ vào cũng vì thế bi h nó lại định... ở cóng ăn.hix phải làm sao đây ah?các bác giúp em với...

2. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Có thể là dấu hiệu sắp đẻ, chim nhà mình nuôi 2 tháng mà đã đẻ rồi. Bác cứ theo dõi tiếp nhưng khéo đừng là nó hoảng có thể ảnh hưởng tương lai. Nếu chưa muốn đẻ thì có thể tách chúng ra riêng và đặt 2 lồng sát nhau, đợi tới lúc cho là thích hợp thì cho chúng ở chung trở lại.

3. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    có thể là thế bác ah?em vẫn đang theo dõi.nhưng tách 2 con ra sợ chúng nó buồn,mà mình thì chưa muốn cho đẻ vì thấy trên diễn đàn nói rằng để khoảng 1 năm thì chim sẽ sinh sản tốt hơn:)

4. zenis

zenis Member

Thích đã nhận:
    1
    chỉ cần làm tạm một cái hộp đơn giản thôi khoét một lỗ để chim chui vào được là ok,bỏ thêm vật liệu mềm cho chim lót tổ.chúc bạn có những chú chim con xinh xắn

5. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Hoặc bạn tách cặp chim ra, hoặc bạn bỏ ổ đẻ vào để nó đẻ, nếu bạn để nó rớt trứng đầu tiên ở máng ăn thì sau này nó sẽ có thói quen đẻ ở máng ăn, và đó là một thói quen rất khó chữa đấy.

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Cứ để tự nhiên vẫn tốt hơn bạn ah, tụi nhỏ tới tuổi sinh sản roài mà bạn cứ cấm đoán như vậy thì ko tốt đâu, chim mái có trứng trong bụng rùi mà để lâu quá ko cho đẻ thì có thể tượng trứng trong bụng mà chết lun í, thân.

7. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    cám ơn các bác đã giúp đỡ.em cũng đang phân vân ko biết có nên cho đẻ hay ko nữa,1 phần là rât mong có chim non nhưng lại phân vân ngoài này sắp mùa đông rồi nếu cho đẻ thì lứa con so sợ hơi yếu hix.nhưng nếu h ko cho nó đẻ mà nó cứ đẻ vao cóng ăn thì sau này khó sửa(như bác Solid Blue Discus nói ) thì cũng sợ.hhuhu.em mâu thuẫn quá phải ko các bác.:((

8. zenis

zenis Member

Thích đã nhận:
    1
    để bạn quyết định dễ dàng hơn minh đưa bạn một số hình bạc má
    đây là lồng nuôi chim đẻ
    nhà em có đôi này
    và vài hinh nữa

9. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Bác cứ cho chúng đẻ tự nhiên đi, ổ đẻ nên làm bằng hộp gỗ có một cái lỗ cho chúng chui ra chui vào, trước lỗ có cây đậu như ổ của yến phụng, nhưng đối với bạc má thì ổ nên làm to hơn, loại ổ này sẽ tránh gió lùa và ấm hơn loại giỏ cá.

10. KhuongTu

KhuongTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    mấy anh cho em hỏi ở đâu có thể mua chim bạc má và giá một cặp khoảng bao nhiêu vậy?
    Thanks

11. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Nếu chim đẻ trong nhà thì ban đêm bật thêm đèn cũng sẽ không hề gì đâu bạn.
    Trường hợp chim mái có thói quen đẻ ở máng ăn(SB dặn phòng hờ thôi nhé), thì bạn phải thay máng ăn bằng dạng máng đứng(tự trút đồ ăn xuống), để chim bỏ thói đấy đi, lúc thay máng ăn phải bỏ luôn ổ đẻ vào lồng, nếu lúc thay máng ăn đã có trứng trong máng thì lấy muỗng múc trứng bỏ vào ổ luôn :p
    Chúc bạn vui!

12. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    bạc má nhà em cũng hay nhảy nhót vào gáo dừa lắm nhưng mà cứ khi nào tui nó tha rơm lót ổ thì YP nuôi chung nó lại gắp ra ngay . Em nuôi chơi chứ ko tham vọng cho đẻ ,nhưng mà bọn YP hay nhỉ ,toàn ghen ăn tức ở ko à , đúng là nuôi chung có 1 cặp BM 1 cặp YP mà đến 3 gáo dừa ,thế mà nó vẫn .........
    Theo em bác cứ cho nó đẻ đi ,nó muốn đẻ mà .

13. KhuongTu

KhuongTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    mấy anh cho em hỏi ở đâu có thể mua chim bạc má và giá một cặp khoảng bao nhiêu vậy?
    P/S: Em ở Tp. HCM
    Thanks

14. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    To Carp: BM nhà thế nào rồi? Chim non ok chứ? Mà này, BM nhà Bác nuôi kiểu gì 2 tháng đã đẻ? Từ lúc mua về đến lúc đẻ 2 tháng thì có lý, chim người ta nuôi lớn rồi Bác mua. Bác viết thế làm bao nhiêu người mơ màng...
    To Khuong Tu: đợt rồi mình ở SG đi dạo quanh mà k thấy BM, lúc trước khu Thuận kiều và Lê hồng phong có. Ráng chờ thời gian nữa xem có chim k, khoảng tháng 12.
    To Duonghieu: cái điệu này là chủ muốn có chim non, trông Bác nôn nao hơn cả mấy con BM nhỉ. Bữa nay đã thấy động tĩnh gì chưa? E là nó em nó nằm máng cho vui. Bác đã thấy con trống nhảy tưng tưng trên cần đậu và hót-cả 2 chân đều rời cần, và hai đứa nó rỉa lông cho nhau? Đó là giai đoạn đầu đấy, 15 đến 20 ngày sau thì nằm ổ và ối thời gian nữa mới có trứng, khá đỏng đảnh.

15. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    cám ơn các bác đã giúp đỡ,hi bác Lam Vu Nguyen nói đúng quá em còn nôn nao hơn cả đôi BM.nên quyết định cho chúng nó đẻ.hi.như bác SB tư vấn e đã chuyển máng ăn thành máng tự đổ rồi,và em cũng đã bỏ ổ đẻ vào,thấy bọn chúng thích thú với cái ổ lắm:)còn cái vụ con trống nhảy tưng tưng trên cành đậu thi đã cách đây nửa tháng rồi nên có ổ cái là bọn chúng "phành phạch"ngay :D chắc vài ngày nữa đẻ thôi.hy vọng trời HN vẫn ấm như thế này để chào đón lũ chim non :)

16. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    To LamVuNguyen: cặp bạc má nhà mình đẻ bốn trứng nhưng chỉ nở có một nửa,bọn chim non lớn rất nhanh, càng lớng chim cha mẹ càng vất vả nhìn thương quá, chắc khoảng hai tuần nửa thì chim non ra ổ. Cám ơn đã góp ý về cách dùng từ, và theo như bác nói là từ lúc mua chim về là hai tháng thì chúng đẻ.
    To duonghieu: bác cứ từ từ đừng nôn, cái gì đến sẽ đến, bọn này chăm con kĩ lắm,bác có thể lắp thêm một loại đèn như trong các birdroom bên nước ngoài thường dùng như một mặt trời nhân tạo.

17. Lam Vu Nguyen

Thích đã nhận:
    473
    To Carp: có đoán được tụi nó nở ngày nào?28 ngày thì ra ổ nhưng tùy thời tiết, nóng quá thì nó ra sớm đến 3 ngày-ra hẳn ấy nhé. Nhưng mùa này thì chắc không. Nhưng cẩn thận chuột, do chim non chưa bay thạo nên dễ bị thịt, nhất là ngủ trên cần. Đợt rồi mình mất 1con vì chuột. Không biết nó leo lên cách nào.
    To Duonghieu: chim non BM chịu lạnh không tốt, nên để ý thay vật liệu ổ, giữ ấm cho nó, và tránh ẩm-do phân, thời tiết mùa này ẩm ướt-nhất là HN, nên vật liệu trong ổ sẽ dễ phát nấm mốc khi gặp phân ẩm, chim non rất dễ chết, mùa đông năm ngoái mình mất 1ổ 6con vì lạnh đấy. Ổ cũng thoáng, k đọng nước, nếu dùng trái banh nhựa làm ổ thì chú ý điều này. Hi vọng cậu báo tin mừng cho mọi người.

18. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    em dùng giấy báo và xơ dừa khô lót ổ cho BM ko biết có hợp lí ko các bác nhỉ?giấy báo em cắt nhỏ lót ở dưới còn xơ dừa em lót ở trên nhưng sao con chim trống cứ tha xơ dừa ra thôi.ổ đẻ của em ghép bằng những tấm bìa làm bằng bột giấy ép(loại mà mấy ông họa sĩ hay dùng làm bảng vẽ í - nhà có sẵn mà^^) liệu có dễ bị hút ẩm ko nhi? :-?

19. Lam Vu Nguyen

Thích đã nhận:
    473
    To Duonghieu: Nếu có thể, nên mua loại ổ đan tre, to hơn cái chén một tí. Không hở quá-lạnh, nhưng đủ trống để kiểm tra khi cần. Chú em ghép bằng bìa kín như bưng lúc cần sao kiểm tra? Vật liệu vậy thì ổn rồi. Còn việc nó tha ra cũng không đáng ngại, mặc nó. Mình dùng ổ tre đan và lót bằng bông gòn dạng tấm, lớp mỏng phía dưới, trên lót bông chổi chít-cắt ra từ chổi cũ, vừa đủ ấm vừa khô ráo. Có vẻ tụi nó rất thích và k thấy tha ra- lúc trước bỏ rơm khô, cỏ cú phơi khô thì nó tha ra suốt. Cứ thử nghiệm dần chú em sẽ thấy nhiều cái hay, phát hiện của cá nhân và sẽ được gọi bằng cái tên: kinh nghiệm.

20. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    thanks bác Lam Vu Nguyen nha.em cũng thấy cái ổ của em nó hơi bất tiện,thế mình thay bằng cái ổ đẻ của yến đc ah? bác,em cứ tưởng cho BM đẻ ổ phải là hộp như vẹt hồng kông nên mới làm cái hộp như thế :D thôi ra mua cái rổ đẻ cho yến làm ổ cho BM vậy để mình còn theo dõi trứng với chim non như thế nào chứ :D,háo hức có chim non quá rùi :)hihi