help me- Bể đục như đổ sữa

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi phat, 29/10/06.

1. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    các bác ơi cứu em với.Tuần rồi em mua tép về cho cá la hán ăn còn dư 1 ít em thả vô cái hồ của em.Em thấy nó tung tăn bơi lội vậy mà tối hôm qua chúng nó lăn đùng ra chết làm nước đục ngầu cá bơi lên mặt nước ngáp ngáp:( :( :( :( .Em thấy vậy liền thay hết ba phần tư hồ.Sau khi thay xong cá không bơi lên mặt nước nữa nước trong lại bình thường#:-S #:-S #:-S .Nhưng sau 1 đêm nước nước lại đục như củ nữa nhưng cá không bơi lên mặt nước nữa.Em liền thay nữa nhưng lần này em vừa châm vô vừa hút ra nước trong lại nhưng tới chiều nước lại đục như là đổ sữa vô vậy huhuhuhu:crying: :crying: :crying: :crying: có bác nào biết cách trị không giúp em với:applause: :applause: :applause:

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bể của bạn bị ô nhiễm do lượng hữu cơ bị phân hủy tăng cao, chuyển thành phú dưỡng hóa, vi khuẩn phân hủy hữu cơ phát triển ồ ạt làm nước đục như đổ sữa. trong quá trình phân hủy chất hữu cơ, loại vi khuẩn này tiêu thụ lượng Oxy khổng lồ trong nước, làm cá phải nổi lên mặt nước để bổ xung nguồn dưỡng khí bị thiếu, hệ sinh thái ảnh hưởng trầm trọng. Nếu không cẩn thận sẽ xẩy ra hiện tượng Nitrit-peaks (nồng độ Nitrit tăng đột ngột), điều nguy hiểm nhất trong bể TS.
    Cách giải quyết nên dùng: thay nước liên tục với số lượng lớn (>50%) hoặc thay nước toàn bộ. KHÔNG đụng đến nền và bông lọc, giúp hệ vi sinh có ích hoạt động tối đa giải quyết lượng chất thừa này.
    Chúc bạn qua cơn nguy biến.
    Mig

Last edited: 29/10/06
  3. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    chú Mí ơi nhưng con nghe chú Quang Lang nói là bị trùn chỉ rới xuống nền mà con thấy như vậy njo1i củng đ1ung tại vì con cho cá ăn trùn chỉ

4. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    nước bị đục

Phát ơi;nếu để trùn chỉ còn sống lọt được xuống nền thì chỉ còn cách làm lại từ đầu thôi. tôi cũng dích chuyện này rồi.

5. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Phát ơi trùng chỉ chắng sao đâu. Nền hồ nhà anh nhiều khi rớt cả rổ xuống nền cũng chẳng sao. Theo anh thì hồ bị mất cân bằng vi sinh rồi. hút hết cặn tép chết , Tăng oxy nhiều lên và không cho thức ăn vào hồ. không giặt lọc nữa giữ chừng 2 ngày không thay nước nữa nhưng quan sát nhé nước sẽ trong trở lại.
    Nhiều thau trùng chỉ anh dưỡng nước bị đục đen và có mùi nhưng lười thay nước cứ vớt trùng bỏ qua thau nước mới, còn thau cũ vẫn để sụt khí vì lười cứ thế đi làm qua ngày hôm sao nước trong trở lại hết mùi luôn. Đây là kinh nghiệm nhỏ không biết em có dám áp dụng không. Nếu có nhớ quan sát khi thử nhé xem cá có ngộp hay do cá bị bệnh cũng tiết nhiều nhớt đấy. Chúc em thành công.

6. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em cũng nghĩ giống như anh MQ-MK.
    Hồ em cũng lắm khi bị thế,lạnh quá hay lọc bị tắt.Cứ để chạy lọc vài ngày là ok thui.
    Theo zQ nghĩ thì nó bị hiện tượng "xác vi sinh" :D

7. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    huhu mấy bác ơi cú em cái bể của em bị đục nữa rồi lần này là cái bể khác chứ không phải cái bể nói trên.Em cho cá ănn trùn chỉ trùn rơi xuống nền bây giờ nước đục ngầu mà em xài nền ADA có bác nào có cách trị không giúp em với

8. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn mua men trong bể, nhả 1/2 gói, bật lọc qua đêm sau đó giặt bông lọc. Tiếp đó để lọc chạy thông khoảng 1 tuần rồi thay hẳn bông lọc đi là OK.Nước trong vắt ngay mà.

9. lahanqua

lahanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    help me!!!! hồ nhà e đã làm dc 2 tháng rồi mà sao vẫn còn đục.cứ 1 tuần là e thay 1/3 hồ. cách đây 1 tuần e thay 1/2 hồ, . moi thay xong thì hồ hơi trong được 1 tí nhưng sau 1 ngày thì nó còn bị đục hơn trước nữa. nước đục như sữa, e thay bằng nước lọc bán ở tiệm bán nước khoáng, vì nc1 nhà e bị phèn cao .trong hồ o có nuôi cá, nền là đất sét trộn. e trồng cỏ trân châu.Mong sớm dc giúp đỡ.cam on

10. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @LHQ
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=12089
    ở đây có cái bạn cần đó . xin mời
    :D

11. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Bạn không chú ý việc cho cá ăn:quá ẩu khi cho ồ ạt thức ăn và không chịu hút bẩn, thay nước thường xuyên, bạn cần chấm dứt việc cho cá ăn nhiều, sau 5 phút các thức ăn còn lại phải vớt ra hết, đến lần ăn sau chỉ cho vừa đủ,trường hợp thời tiết thay đổi và cho ăn tôm tép nhỏ nước cũng bị mầu trắng sữa nhưng thời gian không kéo quá dài, phải dùng vòi hút các chất thải dưới đáy nước mới trong được, chúc bạn thành công!