Help me - Cá ăn không tiêu

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi Wind1234, 26/7/07.

1. Wind1234

Wind1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Mấy bữa trước cho cá ăn cá lóc con. Thấy no ăn đã lắm, nhưng ngày hôm sau con nào cũng lừ đừ không thấy nó ịa, và bỏ ăn. Thường ngày cho nó ăn trùn chỉ nó ịa dữ lắm. Từ bữa cho nó ăn cá lóc con lọ nước trong veo không bị dơ. Hôm nay là ngày thứ 3 rồi, có 5/15 em lên đường. Kiểu này thêm mấy bữa nữa là tiễn biệt hết luôn quá. Anh em nào có cách chữa trị không.

Đã thử đủ cách rồi - ngâm nước muối nhẹ, mem tiêu hóa ... - Cá không chịu ăn làm sao mấy cái thuốc tiêu hóa có tác dụng ~X( :eek: ~X(

2. halfmoonpro92

halfmoonpro92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    TRời ơi nguy rùi bác phải cho cá nhịn ăn ngay rồi bác thử cách của em xem đó là cho 1 vien beberin vào đó rồi kệ nó vài ngày .Dùng ống kim tiêm hút giun vào trong rồi xịt một ít ở đầu thôi nếu cá ăn rùi thì cho nó ăn ít một thôi khi nào hồi phục thì chúc mừng bác

3. lahadeptrai

lahadeptrai Banned

Thích đã nhận:
    0
    cá mình cũng dang bỏ ăn. tiêu mất 1 con rồi. để về thử cách của halfmoompro xem sao

4. Wind1234

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn các bạn đã giúp, chiều nay tôi về làm thử coi. Hy vọng nguyên bầy cá nhà không về chầu ông bà sớm. Thương tụi nó quá.

5. halfmoonpro92

Thích đã nhận:
    0
    CHÚ Ý: Các pác nhớ là cho ăn nhìu bữa nhìu lần (chịu khó tí:applause: ) Nếu ko thì cá rất có nguy cơ bị "Sình bụng" nó chít thì em ko bít làm sao mà nhớ sau 2 ngày phải thay thuốc 1 lần sorry lần trước em ko kịp nói

6. bancovn

bancovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác coi thật kỹ trên thân con cá coi có mụn nhọt trắng hay đốm trắng (rất nhỏ) ko, em cũng đã bị trường hợp này rùi, cá die sau 3 ngày ko ăn.

7. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đừng cho nó ăn, cá betta nhịn đói 1 tuần không thắm gì đâu. Đừng vớt cá ra hoài, cứ để yên và thay nới nếu nước dơ, và thay phân nửa thôi. Lấy giấy che hồ nuôi cá lại, cách nầy giúp nó đở bị stress. Bị nặng thì cho nó uống thuốc. Tui có con máy, mua về tuần rồi nó chỉ mới an 1, 2 viên thước ăn mỏi ngày thôi mà vẩn bình thưởng. Cá betta nhịn đói 10 ngày củng không chết đâu.

8. Wind1234

Thích đã nhận:
    16
    Đau xót quá, chỉ vì cho cá nó ăn cá lóc con mà tui tiêu mất gần như nguyên bầy cá của tui. Chiều hôm qua về nhà thấy 3 con về chầu ông bà, hoảng quá bỏ 7 con còn lại vô chậu + 1 viên beberin hòa tan. Mấy bạn tin không tụi nó không đá nhau mới lạ, mỗi con tìm một góc nổi lên mặt nước. Thậm chí thức ăn tụi nó khoái nhất là trùn huyết được cắt nhỏ mà tụi nó không thèm ăn. Sáng nay thêm 3 con nữa về chầu ông bà, mấy con còn lại lờ đờ. Kiểu này chắc chiều nay hoặc sáng mai là hết.

9. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    cho ăn cá lóc con khó thiêu lắm
    chỉ để cho cá rượt và chơi thui chứ bạn cho ăn thế bổ thì bổ thật nhưng tỉ lệ tiêu cao lắm
    bạn nên cho ăn trùn chỉ
    cá nhà mình cho ăn trùn chỉ cũng bị ko tiêu
    cho vào bể để bọn khác uýnh cho túi bụi thì thấy nhanh nhẹn hẳn lên nhưng bụng vẫn thế vẫn to nhưng chắc ổn cả thôi

10. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    kiểu này,khỏi cho ăn gì cả,cũng chả cần cho thuốc....cá cũng giống như người thôi,bạn cứ nghỉ cho ăn(betta nhịn đói hay lắm),1 tuần thay 2 lần nước lần thay 50% > 70% thêm vài hột muối hột vô,bảo đảm khỏi bệnh,chứ bạn cứ thuốc này thuốc nọ,hok đúng liều lại khổ con cá bạn ạ.thân

11. halfmoonpro92

Thích đã nhận:
    0
    Đúng đó kiểu này nặng quá rùi chỉ cho nhịn đói là hay nhứt