Help me - Cá bị bệnh lạ

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi Wind1234, 8/6/07.

1. Wind1234

Wind1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cá Halfmoon của tôi sáng nay có bệnh lạ luôn nổi lên mặt nước, bơi xuống rất khó. Bạn nào biết đó là bệnh gì, cách trị ra sao chỉ giúp với. Thấy nó bơi tội nghiệp quá, nguyên thân mình nằm ngang trên mặt nước luôn đó. H...e...l...p

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo kinh nghiệm của tôi thì cá bạn bị một trong các lý do sau:
    1-Vây bơi của cá không có hoặc bị sứt lớn(một số cá bị tật này do di truyền hoặc yếu tố khác tác động và chỉ cần mỗi bên vây bơi sứt 1/2 là nó tác động đến việc bơi của cá rất lớn, hãy tưởng tượng một người VĐV bị cụt 1/2 chân trái chạy đUA với một VĐV bình thường thường thì ai chạy nhanh hơn?):Bạn kiểm tra lại vây và đuôi của cá, nếu bị thiếu vây hay vây bị sứt lớn làm nó bơi lên bơi xuống khó. Đây là vấn đề bình thường và bạn có thể yên tâm vì sau vài tuần vây sẽ mọc lại.
    2-Cá bị sình nước ở bụng(cách chữa thì theo các ae khác thì họ bảo dùng cây kim chích nhưng sợ mạo hiểm quá!)
    3-CÁ bị nấm hoặc do vi sinh vật lạ bám vào làm cá ngứa ngáy, bạn dùng nước muối ngâm 2->3 phát là được, ngâm 1 ngày 3->4 lần)
    4-Lý do cuối cùng ít xảy ra nhưng xảy ra thì ...mình phải thật sự chia buồn cùng bạn:cá bạn có biểu hiện không còn sống dc nữa!
    Còn lý do nào khác thì ae chia sẻ thêm nhé
    Trong các lý do kể trên thì lý do 1 và 3 là cá hay bị nhất. Bạn post hình lên thì dễ nói hơn. Chúc cá bạn mau lành bệnh, bạn cứ thử ngâm nước muối xem sao, có thể nó khỏe đấy.

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình nghĩ cái đó là dấu hiệu cho thấy cá sắp " bơi ngửa " :p

4. nguabaymau

nguabaymau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đợt em cũng có 1 con bị đờ đờ kiểu đó, em cho nhiều muối với để chỗ tối rồi theo dõi, có lá bàng càng tốt, hi vọng là nó ko bị sình bụng hay là bơi ngửa như 2 anh kia nói :D

5. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chà triệu chứng giống bị sình bụng quá. Hôm trước mình cũng có 1 con betta bị như vậy đó.
    Nhưng vảy cá bạn có sừng và người trương lên không vậy...Mình cũng chẳng biết làm sao
    cho muối nhiều vào, 3-4 hôm thì khỏe lại, bụng cũng xẹp luôn. Hy vọng cá bạn cũng như vậy và
    mau lành bệnh :(

6. Wind1234

Wind1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn các bạn đã giúp, con cá của tôi hôm nay đã bơi lại bình thường được rồi. Tôi theo cách của bạn "hag" chỉ pha nước muối nhưng chỉ là 1 thìa muối hột vào 1 lít nước và ngâm trong 30" thôi. Ngâm nhiều sợ con cá nó die. Một ngày tôi ngâm 2 lần (sáng và chiều) tới sáng hôm nay nhìn lại thấy cá bơi bình thuờng lại rồi.

7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hên nhỉ. Hồi trước mình cũng có mấy em bị sình bụng giống vậy ngâm cách nào cũng 3-4 ngày là tèo :(

8. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hình như cá của em cũng có triệu chứng giống như thế. Mà đã hơn mấy tuần nay cu cậu vẫn sống nhăn răng. Mà hình như lại rất sung nữa. Lúc mới rước về ngày nào nó cũng nhả bọt cả?Đc vài hôm thì nó hết nhả bọt rồi? :confused: ? Ko chỉ có 1 con mà mấy con khác cũng thế?