HELP ME, CÁ CON KHÔNG BÁM

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi van_dl92, 8/11/08.

1. van_dl92

van_dl92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác chỉ giúp với: Số là mình có cặp cá bồ câu đẻ như sau. lần 1 khoảng trên duới 300 trứng sau 2 ngày thì cha mẹ ăn hết . 12 ngày sau đẻ lại khoảng 400 trứng .lúc này ph=5.5, ngày thứ 1 ung khoảng 30 trứng, ngày thứ 2 ung thêm khoảng 50 trứng, ngày thứ 3 nở khoảng 300 cá con, +1 đám nấm, ngãy thứ 4 dời con qua vị trí mới, ngày thứ 5 thấy còn khoảng 250 con ngày thứ 6 thấy còn khoảng 200 con, ngày thứ 7 còn khoảng 150 con bung khỏi giá thể , lúc này ph= 5.2 ngày thứ 8 còn khoảng 100 con hoàn toàn tách khỏi giá thể nhưng không bám vào mình cá bố mẹ mà bơi lung tung trong hồ, phần nhiều nằm duới đáy , hiện giờ Ph trong hồ khoảng 5.0. nhiệt độ 28 oC. vậy làm cách nào để cá con bám vào mình cá bố mẹ được mong các Bác chỉ giúp,xin cảm ơn .thân!

Last edited: 8/11/08
  2. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác ơi nên nuôi tự nhiên đừng quan tâm pH quá kẻo hỏng con cá.

Cá không bám nên hạ mực nước cách kì trên cá khoảng 3 cm là ok. Nhớ là rút cặn châm nước mỗi ngày để cá con quen dần rồi tăng mực nước lên khi cá con bám.

Khi cá đẻ trứng thì không nên thay nước chỉ hút ít cặn hoặc cho ăn ít trùn chỉ để khỏi hư nước khỏi hút cặn.

Khi cá sắp nở thì bạn nên thay 50% nước hồ cá đẻ.

3. Bien_irt

Bien_irt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Thay 50% cho sạch nước nhưng PH thay đổi nhiều quá thì sao bác?

4. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cứ thì 1 lần đi sẽ biết ngay mà,ngưng sử dụng pH nha.

5. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cho minh góp ý chút nhé: mình cũng không có kinh nghiệm nhiều lắm nhưng mình mới được một ổ khoảng gần 100 em, sau khi cá nở khoảng 3 ngày khi chúng rời giá thể thì mình nâng pH và hạ mực nước xuống ( kinh nghiệm này cũng học hỏi của các cao nhân) mình dùng lọ nước tăng pH bán ngoài tiệm cá nhỏ vào đó vài giọt, đây là kinh nghiệm học hỏi được và đã bước đầu thành công mong các anh em trên mạng cho ý kiến

6. van_dl92

van_dl92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Tuananhvienngoc, cảm ơn cavang1710 . Bầy cá con đó tèo hết rùi, hy vọng lần sau chúng sẽ khá hơn.
    Các bác cao nhân ui, các trưởng lão ơi , các bạn ơi ... ngoài các cách trên thì có pp nào nữa không vui lòng hướng dẫn cho mình với. hôm nay tụi nó lại cắn ổ nữa rùi. mình sợ lại bổn cũ quá ...chờ đợi , hy vọng rùi.......mong tin các bác. thân chào

7. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Cá k bám có thể 1 phần do cá con yếu quá nên k bơi theo bám cá bố mẹ được,chứ cá con khỏe mạnh thì cá bố mẹ muốn tụi nó k bám cũng k được chúng sẽ bơi theo và bám chặt như hình với bóng!

8. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Có những cặp cá bố me không tiết sữa nên cá con không bám được