Help me !!! Cá đĩa bị nấm

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi lamnt, 12/1/07.

1. lamnt

lamnt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có bầy cá đĩa bị nấm. Hôm qua sau khi cho các em tắm nước muối và thay nước trong bể thì tình hình như sau:
    -Một chú khỏe mạnh bình thường
    -02 chú bơi lờ đờ
    - Nghiêm trọng nhất là chú còn lại với tình trạng: nổi lên trên mặt nước theo hình thức bơi nghiêng (tuy nhiên không bơi được cm nào), đầu cắm xuống=> trông cứ như là đi đến nơi rồi
    Trường hợp hết sức khẩn cấp. Mong bà con cô bác, ai có kinh nghiệm cứu chữa xin hãy ra tay !!!!!!
    Em xin cảm ơn nhiều

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
  3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    1 - Con nào bị nấm nặng sẽ dẫn đến tình trạng tuột nhớt, như vậy bạn nên bắt cá ra 1 cái khăn ướt và lấy bông ướt lau qua 1 lượt thân cá đi, nếu con nào chịu được vụ này sẽ nhanh hồi sức thôi.
    2 - Tăng nhiệt độ lên 32 -33 độ.
    3 - Tạm dừng việc cho cá ăn cho đến khi nào cá khoẻ.
    4 - Cho vào hồ cá 1 ít muối, với hồ 0,6x40x40 cần 1 hũ sữua chua vinamilk muối gạt phẳng.
    5 - Cho vào hồ cá 1 viên thuốc màu nâu, nếu nấm nặng cần đến 1,5 viên.
    6 - Cho vào hồ cá 2 viên Metronidazon, bị nấm nặng cho 3 viên với hồ 0,6x0,4x0,4, thuốc có bán tại tiệm thuốc tây, vỉ 1 mặt đỏ, 1 mặt trắng.
    7 - Cho sủi khí nhẹ.
    8 - Máy lọc nước có 2 đường xả thì nên bịt 1 đường xả tạo dòng lại, đề phòng cá mệt.
    9 - Giảm lượng ánh sáng, chỉ nên để cá 1 chiếc đèn đom đóm nhỏ.
    Chúc cá bạn nhanh lành bệnh.

4. lamnt

lamnt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các Bác đã giúp đỡ.
    Em cuống quá chẳng kịp tìm tiếc gì :blushing: . Em sẽ đi mua thuốc ngay. Cầu trời cho cái hội Đĩa nhà em qua được đêm nay.

Xin cảm ơn hai bác GHT và Minh phong về sự giúp đỡ nhiệt tình và kịp thời. Bầy cá đĩa của em đã qua cơn nguy hiểm và đang trong quá trình hồi phục. Xin cảm ơn hai bác.

Last edited by a moderator: 15/1/07