help me .......các bác ơi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi minhdat1382, 10/9/07.

1. minhdat1382

minhdat1382 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá của em mấy hôm nay no cứ nằm một chỗ ko chịu bơi nhưng nó vẫn sung kiếng mà trên đầu có xuất hiện mấy vết trắng trắng như bị lột da hiện giờ nó xuống đầu rất nhìu và ăn rất ít .Bác nào có cách chữa thì giúp em với huhu
    thanks

2. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác xem kỹ lại, cái vết trắng đó có giống sợi bông gòn không?nếu giống thì đích thị em nó bị naasm rồi, còn nếu đó là lớp da mỏng tróc ra mà thân cá không bị rướm máu thì cá đang lột áo đó, trường hợp lột áo thì cá có thể bỏ ăn vài ngày đầu nên bạn yên tâm. Tuy nhiên nếu cá bị sưng ú nổi mụn và loét da thì đích thị bị bệnh rồi, phải trị gấp

3. minhdat1382

minhdat1382 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi em mới chụp nè mấy bác xem bệnh của nó là jì nhé
    thanks mấy bác nhìu

4. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

có khi nào bị nấm ko
    .........................................

5. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghĩ nó bị ghẻ lở rồi bạn à,nếu nó bị tróc vảy và có màu trắng đục thì đúng là ghẻ lở,loại này thì mình đã trị thành công rồi,bạn ghé các cửa hàng bán cá cảnh hỏi mua lọ thuốc số 3 trị ghẻ(hiệu BIO-KNOCK).Liều lượng và cách dùng hỏi người bán nhé bạn.
    Trong wá trình trị nếu thấy vết lở chậm lành bạn có thể mua thêm ampicylin(tiệm thuốc tây)loại viên nhộng,bắt cá lên tay,trút thuốc bột lên vết lở để nằm yên khoảng 15s,ngày bạn thoa thuốc cho em nó 2 lần.Chúc cá bạn mau lành bệnh
    @@ nếu bạn mua ampicyline dạng mỡ mình nghĩ thoa sẽ tốt hơn,nhưng mình chưa thử loại này.Trên đây là kinh nghiệm trị ghẻ lở của mình,quan trọng bạn phải xem bệnh em nó có đúng ghẻ lở k nhé!
    Chúc bạn thành công!

6. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá mình cũng đã từng bị như vậy.mình dùng ABOCIN mua ở các tiệm cá cảnh + tăng nhiệt độ lên 32+ tăng muối 2g/l. Hai ngày đầu thì thấy nấm không phát triển nữa những ngày tiếp theo thì thấy thuyên giảm đến ngày thứ 6,7 thì hết.Chúc cá bạn mau lành bệnh.

7. ahuynguyen

ahuynguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Nếu cá vết thương đó nhô lên như trường hợp bưng mũ ơ người thì đúng là cá bạn đã bị ghẻ rồi. Cá và người có cách trị bệnh giống nhau đấy bạn ạ. bạn mua ampicillin xoa vào vết thương ngày 2 lần, ngậm boi-knock số 3 3 ngày liên tiếp sẽ đở hơn và sau đó ngâm thêm 3 ngày nữa