help me, help me, hoạ mi nhà em bị sổng mất rồi ...tks.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hobaosutucop, 4/2/10.

1. hobaosutucop

hobaosutucop Active Member

Thích đã nhận:
    85
    Xin các bác chỉ giúp em với, số là thế này cái lông con mi nhà em bị tuột móc nên nó rơi xuống đất rồi bị bục đít, tối đi làm về chim của em bay mất rồi, sáng nay con mi trong nhà hót thì em thấy con kia hót đấu lai, hoá ra nó vãn bay quanh quẩn ở nhà em, chắc bị đót và khát quá. (nhà em có 3 con mi).
    XIn các bác chỉ giúp em làm sao để bắt lại con mi với, em hay treo nó ở ban công trên tầng 2, phía bên ngoài là giàn hoa giấy.Bây giờ em đã sửa lại cái lồng của nó và treo vào chỗ cũ, mong là nó chui vào, nhưng mà chắc nó lại bay ra ....... #:-S Em đang nghĩ là đi mua cái lồng bẫy mi và treo vào chỗ hay treo nó ko biết nó có vào ko?.... cụ thể sao thì em ko biết gì, mong các bác giúp đỡ. :crying::crying::crying:
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

KtsBim and Trung-SG like this.
  2. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Ớ thế bạn tập chơi chọi mà không có con mái nào à? và lại chơi tận 3 Mi thì cũng nên có mái. Bạn quen ae nào đó có Mái và bẫy là oki thôi mà (với đk là nó vẫn ở gần nhà bạn nhé và phải nhanh lên)

3. hobaosutucop

Thích đã nhận:
    85
    mình cũng có 1 em mái nó xuỳ suốt ngày, bạn biết bác nào có lồng bẫy chỉ giúp mình nhé.
    Em ở Ngọc Lâm, Long Biên, bác nào có lồng bẫy giúp em với :crying::crying:
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

4. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    em ra chỗ bán lồng chim mua 1 chiếc lồng bẫy sập mi , chào mào cũng được , để con mái vô lồng , để cạnh 1 chiếc lồng ngỏ cửa rải cám ra sàn lồng , cũng có thể chim tự chui vô lồng.

KtsBim, Trung-SG and mechimrung like this.
  5. mechimrung

Thích đã nhận:
    2,365
    Bạn không quen ae nào ở GL có lồng bẫy à? trước tôi cũng có lồng bẫy nhưng cho mất roài. Để nhanh và tiện nhất thì bạn ra đầu phố Lý Nam Đế (đường 1 chiều từ Phan Đình Phùng lại cửa hàng bên trái đường) có bán lồng chim và các kiểu lồng bẫy, giá từ 30 - 50 N tùy loại. Mua một cái đề phòng lần sau chim... bay =)). Good Luck!

KtsBim thích bài này.
  6. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Bác chủ thớt ra mua thì mua cái lồng bằng Inox của taù ý khoảng 90k :)) mua cái lồng tre vớ vỉn nhốt chim vào bẫy lại xổng thêm em nữa thì lại khổ.Nếu ở nhà bác có mái xùy suốt ngày rồi thì hiện tại vẫn chưa lo em nó đi mất, nhưng cũng phải làm nhanh nhanh nên hok nó đi thật á :D

7. hobaosutucop

Thích đã nhận:
    85
    vâng em cảm ơn bác rất nhiều, nhưng con chim sẽ chui vào lông nào bác, nếu nó chui vào cái lồng của nó thì treo trên cao làm sao đóng kịp của lồng bác ơi ??? nó sẽ lại bay ra mất có khi nó hoảng nó bay mất tiêu thôi :crying::crying::crying: em phải làm sao giờ, con này em mua chim bổi, giờ nuôi nó được 7 tháng rồi, trời ơi tiếc quá. các bác chỉ giúp em với.

bác chỉ em cách cụ thể để bẫy lại nó đi, em chưa hiểu quy trình này............................=((
    hình như có rất nhiều loại lồng bẫy, em nên mua loại lồng bẫy nào ạ...???lồng bẫy sập như bác Thành nói ko biết có bán ko và hiệu quả ko à ???

- (Có phải loại lồng bẫy có hai ngăn, một bên là chim cũ...một bên là ngăn chứa thức ăn thật "xơm"...tìm khoảng không nào lặng tĩnh ở các cây trong vườn, treo lồng bẫy lên...nhờ vào tiếng hót du dương của anh chàng Chim mồi....hi vọng vì quí nhau, vì để tình tự với nhau chim kia sẽ "lọt bẫy"....sập lồng.....hihihihi...!) có phải loai này ko các bác ?
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden"><input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden"><input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Last edited: 4/2/10
  8. mechimrung

Thích đã nhận:
    2,365
    bác chỉ em cách cụ thể để bẫy lại nó đi, em chưa hiểu quy trình này............................=((
    hình như có rất nhiều loại lồng bẫy, em nên mua loại lồng bẫy nào ạ...???lồng bẫy sập như bác Thành nói ko biết có bán ko và hiệu quả ko à ???
    - (Có phải loại lồng bẫy có hai ngăn, một bên là chim cũ...một bên là ngăn chứa thức ăn thật "xơm"...tìm khoảng không nào lặng tĩnh ở các cây trong vườn, treo lồng bẫy lên...nhờ vào tiếng hót du dương của anh chàng Chim mồi....hi vọng vì quí nhau, vì để tình tự với nhau chim kia sẽ "lọt bẫy"....sập lồng.....hihihihi...!) có phải loai này ko các bác ?
    Thay vì từ nãy gõ bàn phím thì bạn ra chỗ tôi chỉ chắc cũng biết cách bẫy rồi, làm gì có nhiều kiểu lồng bẫy đâu, chẳng nhẽ bạn bảo mua lồng bẫy Mi, Chào Mào... người ta lại đưa lồng bẫy Khuyên cho bạn??. Bạn nhìn lồng bẫy đó mà không biết bẫy thì thôi rồi... Lồng nó có hình chữ L, ngăn dưới bỏ cóng cám, nước vào và cho con Mi Cái vào đó. Phía trên là cái Lưới, căng cái Lưới lên, cho 1,2 con Dế, sâu vào và treo lên gần chỗ nó đứng đậu. Sau đó đi thì đi ăn trưa... ăn xong rồi ra kiểm tra xem chim sập bẫy chưa? Nếu chưa sập bẫy thì tiếp tục chờ... đến ngày mai vẫn chưa sập thì thôi rồi hết hy vọng. Good Bye!!!

9. hobaosutucop

Thích đã nhận:
    85
    bác ở chỗ nào ạ, bác cho em địa chỉ em qua bác ạ, tại em đang ở cty vì vẫn đi làm mà, em đang định xin nghỉ về nhà bẫy chim đây :crying::crying::crying:cảm ơn bác ạ.

10. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Bác lấy cái lồng bẩy, cho con mái vào, đổ thức ăn, dế,cào cào...đồng thời lấy một cái lồng khác cũng bỏ thức ăn vào, mở cửa hướng về phía bác sẽ đí đến (phía bác ẩn núp để quan sát) đặt cạnh lồng con mái.
    Nhớ đem mấy con trống căng lửa hơn đi chỗ khác và trùm lồng lại.

Nó nghe mái sùy sẽ đến: một là sụp bẩy, hai là đi loanh quanh vào lồng mở của sẵn để ăn, bác đến kéo cửa.

11. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Pó tay.com luôn :))

12. Trung-SG

Trung-SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    843
    Vấn đề rất đơn giản. bạn chịu khó canh thời gian con chim hay về rồi đặt lồng bẫy ( loại lồng có lưới xập xuống ) chim ( trước đó bạn cần chuẩn bị 1 em mi mái xùy tốt để dụ chim trống=P~, 1 lồng bẫy trong lồng có cóng nước cóng cám đầy đủ và vài con dế hay cào cào cũng ok, thả mái vào lồng bẫy, cài lưới thật nhẹ ( để bẫy hiệu quả ) bắt mấy chú dế đặt lên chỗ cẩu đậu mồi chim ( dế còn sống và có thể động đậy:D) sau đó treo lồng ra và kiếm chỗ nào thật xa mà có thể quan sát đươc:-$) cuối cùng là kiên nhẫn chờ chim. :-S
    Chúc bạn thành công!!!!!:applause:
    Chút kinh nghiệm bản thân. Nếu có chỗ nào không phải mong các pro góp ý. tks:x

KtsBim thích bài này.
  13. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    trời ah, ra hàng bán chim. Hỏi mua lồng bẫy họa mi là có ngay thôi. Lồng tre, inox đều được. Buộc thêm con cào cào hoặc dế lên cần bẫy ý. Mi mái bên trong. Treo lên, thế là ngồi đợi như các bác trên đã nói đó.

14. Hai Nguyen Khac

Hai Nguyen Khac Active Member

Thích đã nhận:
    116
    Bạn ở Gia Lâm đến cửa hàng Ông Tiến (đầu bạc) Cầu chui hoặc Giang đầu cầu Đuống, Tuân Thanh Am có lồng bẫy đấy. Bạn cứ đến mấy địa chỉ đấy họ có lồng bẫy và hướng dẫn cách bẫy mi. Chúc bạn thành công.

KtsBim thích bài này.
  15. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
  16. vuongnguyen

vuongnguyen Member

Thích đã nhận:
    15
    chà chà, vụ này thì phải nhanh nhanh chứ hong em nó đi tìm em mái khác là xôi hỏng bỏng không đóa....goodluck

KtsBim thích bài này.
  17. moc

moc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Chim bạn bị rơi lồng thì nó đang rất ngại lồng đấy bạn ạ, khả năng bắt lại được là rất thấp.

KtsBim thích bài này.
  18. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Bác Cường ơi hok ngờ bác cũng có cái tiểu nhốt chim giống của lão Hưng chimcodo thế :D

KtsBim and tiencuong like this.
  19. chich_choe_than

chich_choe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    256

20. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Đến học kiểu thiết kế của bác Hưng đó và cách bẫy cũng học luôn :D
    Chú Mi thì sau khi bẫy lại được đã chuyển hộ khẩu về nhà chú Hùng Chich_choe_than roài, vì bị xổng mất 4 lần nên mệt quá #:-S#:-S#:-S