help me! hồ cá bị hôi

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi iSh!tsy, 12/3/08.

1. iSh!tsy

iSh!tsy Member

Thích đã nhận:
    1
    Không hiểu sao hồ của mình có xài than hoat tính mà hồ có mùi tanh tanh sao ấy? Mấy bạn cho mình biết nguyên nhân với cách khắc phục với. thank!! :x

2. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    vây chắc chứng tỏ là hệ vi sinh trong hồ của bạn ko phát triển hay chưa ổn định rồi, còn sài than hoạt tính mình nghe nói ko có lợi cho hệ vi sinh nếu để ngay trước dầu vào máy lọc , hay mất chất dinh dưỡng nếu dể ở đầu ra máy lọc...minh chỉ bít thế vì minh cũng là gà mới chân ướt chân ráo vào diễn đàn mà mong các pro khác giup đỡ bạn để lấy đó làm kinh nghiêm cho mỉnh luôn

3. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Than hoạt tính chỉ có tác dụng 1 thời gian, sau đó nó sẽ mất tính năng khử mùi, và cả khả năng lọc nữa. Nếu muốn dùng lại thì phải hoạt hoá nó lại.

Nếu có dùng than mà vẫn hôi chứng tỏ than của bạn ko dùng đc nữa, nên thay than khác(than mới nhé!)

4. bom318

bom318 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nước hôi chắc chắn là do hệ vi sinh chưa ổn định, mà cũng chẳng cần thiết phải dùng than hoạt tính đâu, máy lọc của mình chỉ dùng nhiều bông lọc và sứ ở dưới cùng, nước rất trong :D

5. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Đồng ý với ý kiến trên và bổ sung một ý nhỏ: có thể lượng oxy hòa tan trong nước thấp (thiếu sục khí), nên nhóm vi sinh kị khí gia tăng.

6. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    hìhì nước hôi là do lỗ mũi chúng ta quá nhạy cảm. nhiều người nuôi cá riết cái ghiền mùi tanh của hồ cá lun đó.