Help me! Kim Cương Xanh bơi rất lạ???

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi naiveman, 27/6/07.

1. naiveman

naiveman Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi có một con cá kim cương xanh giống Malaysia, đầu có triển vọng tốt, khoảng 1-1,5 ngón, nhưng sao nó bơi lạ quá! Nó chỉ bơi ở đáy bể, suốt ngày chúc đầu xuống đất, chổng đuôi lên trời, thậm chí có khi lộn ngược gần như ngửa cả bụng lên. Suốt ngày nó chui rúc vào xó xỉnh như cục lọc, cục đá trang trí... Nó ăn vẫn bình thường, tép hay cá lóc, kể cả thức ăn khô cho vào vẫn ăn hết, nhưng ít khi bơi bình thường và ít bơi gần mặt nước.

Mong các huynh tư vấn giúp:
    1. Tại sao nó như thế?
    2. Nó có bệnh gì không?
    3. Làm gì để khắc phục chuyện này?
    4. Mất bao lâu thì nó bình thường lại được? (Để như vậy không giống cá La Hán tí nào!)

P/s: Tui nuôi nó chung 1 bể với 1 con Hoàng Kim bằng bàn tay, 2 con được ngăn bằng tấm vách trong suốt (con Hoàng Kim thì bình thường). Tôi nghĩ có thể con Kim Cương xanh bị nhát nên đã lấy giấy báo che 3 mặt của bể (trừ cái vách ngăn trong suốt nằm trong nước không thể che được) và bỏ 1 con cá chép vào sống chung cho nó cắn nhưng nó cũng không thèm đuổi con cá chép đó.
    ~X(
    Thanks.

2. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    đây không phải là 1 hiện tượng lạ mà dường như những người nuôi la hán ít nhiều gì cũng gặp hoặc nghe nói qua rồi ! trước hết tôi muốn nói để bạn yên tâm là 90% con cá bạn không bị bệnh gì cả !
    và con cá bạn có htượng như vậy là do sốc nước hoặc chưa thích nghi kịp với sự thay đổi của nước trong hồ !
    bạn nên thay nước , kiểm tra ph , độ mặn của nước , nhiệt độ nữa ,khi các nồng độ này ok ! mà cá vẫn trồng chuối ngược thì gọi 911, hay 119 nhe !

3. naiveman

naiveman Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn LahanVL,
    Cá của tớ đã hết "chồng cây chuối" nhưng nó vẫn chui rúc vào góc bể, chui và sau lục lọc mà trốn. Đầu của nó đã xuống bớt 1 nửa.hu.hu...
    Tớ đành bắt nó ra bể riêng sống 1 mình, không cho sống chung với cá khác, để bể ở nơi tối và ít người qua lại. Nhưng không biết cách này có triệt để không, lỡ sau này nó lớn bắt nó ra chỗ sáng nó lại trốn nữa thì thật là chán.
    Đang chờ xem 1 tuần nữa mà nó ko bình thường được chắc gọi 911 quá!

4. naiveman

naiveman Member

Thích đã nhận:
    0
    Alo, alo, 911 hả, tôi cần giúp gấp!
    Nó vẫn không bình thường mặc dù đã được ở riêng biệt. Nước thì đã thay rồi.
    Bây giờ nó còn bị rách đuôi nữa.
    Đứng từ xa canh me thấy nó ngủ cũng chồng chuối.

Cứu mình vớiiiiiiiiiiii!

Đang ăn mà cũng chồng cây chuối:

Hình chụp gần:

5. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    cá của bạn bơi giỏi thật đấy chứ cá của ae không biết bơi ngửa và trồng cây chuối như vậy đâu :D ..Theo mình thì cá của bạn gặp vấn đề về bong bóng hơi nên không giữ được thăng bằng nên mới như vậy. còn cách chữa thì nhờ mọi người vậy

6. thanh_o2

thanh_o2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    lạ quá, bác có bao giờ nhậu về mà cho cá ăn chè chưa, hoho, mình nói giỡn thôi, cái vụ này lạ quá, nuôi thử 1 thời gian xem sao nha bạn.
    mình nghĩ bạn nên mua 1 cái máy lọc nữa, nuớc dơ cũng là nguyên nhân làm cá có nhiều triệu chứng lạ. quan sát em nó thường xuyên nhen, thân.

7. ZERO123

ZERO123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá bạn có vấn đề như cá mình rồi . Bạn làm theo cách của mình nha
    1. cho ra hồ riêng thay toàn bộ nước
    2. Nước bạn cho vào hồ bằng với cá thôi nha theo mình thì mực nước chì 10 cm thôi
    3. Bỏ cây điện kế vào nhớ là 29 độ nha
    thời gian có thể là 15 ngày đó cá mới hết bị như thế nữa. Bạn nhìn kỷ thì sẽ thấy cá bạn bị công xương đó, đuôi , kỳ sẽ bị đen đúng 1 tháng mới như cũ lại đc . chúc bạn thành công nha vì mình đã thàng công rồi

8. cu_vip

cu_vip Member

Thích đã nhận:
    0
    àh !!! mấy con này chỉ nhát thui !!! chỉ cần thả cá mái vào là đẹp trời khỏi lo bạn ơi !!!! mình bị rùi

Last edited by a moderator: 8/7/07
  9. xuanquan

xuanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị đẻ ngược rùi anh ơi ..... nhìn cá nó trồng chuối dzui cực kì lun ...... anh chỉ cần tuyển 1 em mái thất xinh thật đẹp.. là anh ý bình thường lại àh ....

10. TOAN-THIENPHU

TOAN-THIENPHU Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    34
    ***THÔNG BÁO***
    ĐỂ PHỤC VỤ NHU CẦU TÌM CỦA LẠ CỦA PÀ CON ĐOÀN XIẾC QUỐC TẾ CẦN TUYỂN 1 CON CÁ BIẾT TRỒNG CHUỐI.HOẶC TỐT NGHIỆP KHÓA BƠI NGỬA
    bác cứ để cho nó thoải mái bơi theo kiểu nó học được đi.cá này bảo đảm ko xuống đầu mà ...cắm đầu.hàng ko đụng

11. truclinh_lemai

truclinh_lemai Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghĩ là cá bị tổn thương bóng hơi rùi, bệnh này khó chữa lắm bạn ah..

12. naiveman

naiveman Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cảm ơn ý kiến của tất cả mọi người.
    Hôm qua tôi được 1 người chuyên nuôi cá La Hán nhìn tận mắt và kết luận:

Con cá này bị gãy xương sống!!!!

Xem như bó tay, tội nghiệp nó, bây giờ tôi không biết xử lý nó như thế nào nữa..hic...hic...

13. phamtung84

phamtung84 Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko fải đâu , cá bị hỏng bong bóng đấy ! nên nó ko giữ được thăng bằng , cứ nuôi bình thường , nhanh thì hơn 1 tháng , chậm thì 6 tháng cá sẽ tự khỏi ! mà cho nó ăn vừa phải , ăn no lâu khỏi lắm !

14. KingDemon

KingDemon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhìn giống cá chết trôi ghê, cá bạn thuộc hàng độc rồi, chữa chi, cứ để thế cho nó vui mắt

15. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cá chắc bị bệnh về bong bóng rồi

Muốn xem kỹ em này ra sao người đọc cần lộn ngược màn hình máy tính của mình lên.Nếu đến nay cá vẫn không đỡ cần mua một bong bóng khác thay ngay cho nó có thể tận dụng bóng bay của trẻ em. Sau khi thay 1 tuần không được thì sử dụng một biện pháp cuối cùng cực kỳ đơn giản đó là lộn ngược bể cá lên :laughing: . Cá chắc bị vấn đề về bong bóng rồi.

16. xuannhan2008

xuannhan2008 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi thấy có 1 số anh chi đùa giơn trên sự đau khổ của người khác .cá của mình ai mà kg thương .đề nghị các anh giúp được thì giúp không nên nói nhũng lời như vậy

17. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn bấm vào dấu than mỗi bài viết có vi phạm .

Cá có thể bi hư bong bóng cứ để vậy xem sao đừng cho nó ăn nữa mình thấy bụng nó to quá ăn nữa bị sình bụng chết còn sớm hơn nữa

18. hangtuan911

hangtuan911 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sAU ĐÂY LÀ CÁCH CHỬA HIỆU QUẢ ĐẢ LÀM RÙI:
    B1: ra tiệm thuốc tây mua 1 ống chít 5cc +1 viên kháng sinh tê tra= 5k
    B2;Pha têtra với nước uống bom vao 1/2 ống tiêm
    B3:bắt cá bạn lên bóp nhẹ mang cá để thuốc o trào ra sau đó từ từ bom thuốc vào cho điều tay
    b4:giử cá trên cản khoảng 10 giây sau đó thả cá vào bể củ ( o duoc thay nước mới)
    sau 24h cá bạn sẻ khỏe sau đó dương lại cho ca o bi nhác
    KẾT QUẢ:
    Sau 1 tuần cá ban se ok nhu xưa va it binh vì trong người đả có lương kháng thể vừa đủ

19. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bác đã khi nào nghĩ mình ở chung nhà với một chú cọp khoảng 500kg chưa. cảm giác của bạn thế náo? ....vui thôi. minh nghĩ chú CKX nó sợ em kia thôi (1,5 ngón mà so với 5 ngón thì thế nào nhỉ)...bạn biết phải làm sao rồi chứ....

20. 123 khido

123 khido Guest

em nghi nó bị mắc chứng rối loạn bong bóng hơi tương tự như ở cá vàng, có con thì cứ nổi lềnh bềnh trên mặt nước mà ko xuống đáy đc, có em thì bơi lật ngửa hoặc trồng cây chuối như cá của bác Naiveman....
    ..hic hic, bị mắc chứng này thì bó tay...