help me now

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi maxell, 31/7/08.

1. maxell

maxell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn ơi giúp mình với dạo này con cá of mình cỡ 1 ngón tay bị nhát biếng ăn chỉ cho ăn thịt bò và tép sống thì nó mới chịu ăn còn thức ăn khô thì chê biệt ngậm vào rồi nhả ra khi nó ị thì ra 1 dải phân màu đen đen mà nó ko chịu đứt ra cứ nẳm ở hậu môn thằng bé 1 2 ngày mới chịu đứt khi đứt thì ở hậu môn lòi ra cái cục j ngăn ngắn màu trắng hay sao đó mình mở đèn hồng nên ko nhìn chính xác được! cá thường xuyên bị nhát ai biết nó bị j cho mình biết nha=((

2. the best

the best Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn chắc bị đường ruột rồi ,nên cho ăn thịt bò ít thôi.Còn việc ăn hay ko ăn thì cho nhịn đói luôn.

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo tôi thì bạn đừng cho ăn thịt bò nữa do nó bị bệnh đường ruột, không cho ăn vài ngày sau đó cho thức ăn viên thì nó sẽ ăn thôi, cho thuốc metrodiazon vào và tăng nhiệt lên 32 độ cho thêm một ít muối vào. sau khi hết mới cho ăn thịt bò nhưng mà ít thôi vì thịt bò lâu tiêu

4. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn đừng cho ăn thịt bò nữa thì tốt hơn. Cứ tép và thức ăn khô tới tấp (có kiểm soát nha) là được rồi. Cá bạn là do ăn không tiêu đó.

5. atam

atam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi cá của bạn bi bệnh đường ruột do ăn không tiêu, có lẽ do thịt bò. Ban có thể dùng tim bò thái thật mõng rồi cuộn tròn lại thành viên nhỏ rồi cho ăn, không nên cho ăn thịt bò vì khó tiêu hay gây ra chứng rối loạn tiêi hóa. Để cá không bị nhát, bạn dán vào thành hồ vài miến phản chiếu hình ảnh nó sẽ dạn trở lại.

6. maxell

maxell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks các bạn nhiều h thì từ lúc nghỉ cho ăn thịt bò đến h thì nó hết bị rùi thanks nhìu nha

7. maxell

maxell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình hỏi cái nữa nhe!!! mới mua 3 e kingkamfa 1 ngon tay về dc khoảng 3 tuần dạo này để ý mấy em thấy ở mõm ngay trước con mắt có nhiều lỗ nhỏ li ti hok bít có fải là bệnh đốm trắng ko vậy mấy bạn! vì cá còn nhỏ nên ko xác định chính xác dc như cá lớn ai bít j thì chỉ mình nhe

8. giadinhconggiao

giadinhconggiao Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình bày cho....Cá của bác bị đường ruột rồi, ra hiêu thuốc Tây mua '' Men tiêu hóa sống '' ngâm vào thịt bò chờ cá đói rồi cho ăn, để thức ăn trên mặt nước cho cá bay lên đớp, 2 ngày là nó đỡ thôi. Thân

9. giadinhconggiao

giadinhconggiao Active Member

Thích đã nhận:
    0

10. leo_pro

leo_pro Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ nó bị giun đó, bạn tham khảo cái này rồi tìm cách chữa

a. Nhiễm giun :
    - Giun tóc : Giun tóc là một loài giun tròn xuất hiện trên tất cả các loại cá cảnh, thường ít gây hậu quả nghiêm trọng. Giun tóc rất dài (đôi lúc đến 3cm), nhưng bề ngang rất hẹp, tối đa chỉ khoảng 1mm. Cá la hán nhiễm bệnh trở nên sẫm màu và ít ăn. Giun không thể sinh nhiều trong cơ thể cá khỏe mạnh, do đó nếu tìm được nhiều giun có nghĩa là cơ thể cá đã bị suy yếu trầm trọng hoặc một số lượng lớn trứng giun đã xâm nhập vào hồ qua các loại thức ăn sống.
    Cách chữa trị :
    Một liều điều trị duy nhất với FLUBENDAZOL liều 10mg cho 100 lít nước, để tăng hiệu quả sử dụng FLUBENDAZOL có thể kết hợp với 10ml DMSO (dimethylsulfoxide) hoặc dùng aceton, nhưng cần phải sục khí mạnh. Để đề phòng bệnh này nên sử dụng thuốc phòng FLUBENDAZOL trước khi đưa cá mới vào chung hồ.
    - Giun Camallanus :
    Cá bị nhiễm giun Camallanus thường thấy giun ló ra một nữa chiều dài ở hậu môn mỗi khi cá đứng yên, không di chuyển nhiều. Loại giun này gây tổn hại đến cơn thể của cá do nơi hàm khỏe mạnh của chúng, thường cắn vào thành ruột. Các mô bị tổn thương thường bị chết, tạo điều kiện cho các vi khuẩn gây bệnh và các mầm bệnh khác tấn công. Nếu chổ tổn thương bị thủng thì các mầm bệnh sẽ có cơ hội xâm nhập vào bên trong xoang bụng, hậu quả là cá có dấu hiệu bị nhiễm độc.
    Giun dài khoảng 2 cm và dày khoảng 1,5mm, màu đỏ sẫm đến nâu. Giun khi nhiễm nhiều sẽ thoát khỏi cơ thể cá và rơi xuống đáy hồ. Nếu cá ăn thì lại tiếp tục bị nhiễm vào.
    Cách chữa trị :
    Có thể dùng FLUBENDAZOL trộn vào thức ăn hoặc đánh vào nước, sau đó 2 tuần nên dùng thuốc lần nữa để tránh tình trạng tái nhiễm.