help me plz!!!!SOS

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi ecmeni, 9/11/06.

1. ecmeni

ecmeni Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người trong 4rum!em là mem mới mà cũng vừa biết đến hồ thủy sinh!Đã có nghiên cứu 2-3 ngày nay các bài hướng dẫn của anh em về bể thủy sinh nhưng có lẽ vì là người mới nên chưa biết bắt đầu từ đâu để làm 1 hố đây.....
    Theoembiết là phải làm nền,mà đọc các bài thấy cái gì mà trộn nền gì đoémko hiểu?Ko phải là mua phân về bỏ vào hồ ah......rồi chỗ nào mua gỗ lũa,gỗ hóa thạch,đá trầm tích,đá cuội,đá kem kẹp ở đâu vậy.Em có thử chạy lên bùng binh sân bay đường cộng hòa như trong bài của các bạn post mà chằng thấy!Địa chỉ 201 bùi viện hồi 1h trưa mình cũng có ghé wa nhưng cũng thấy đóng cửa kín mít ko thấy bảng hiệu nên ko dám vào hỏi,mặc dù có thấy mấy cái hồ cá:D\
    Nếu có thể ai có thể hướng dẫn emvật dụng+các bước cơ bản để làm 1 hồ thủy sinh ko..Rồi gì nước cứng nước mềm nữa thấy nhắc đến nhiều mà ko thấy bài nào giải thích là cái gì,rồi còn đèn đóm là sao,là bỏ bóng đèn vào hồ hả mấy bạn..Đừng chửiemngu nha:(
    Vật dụng có hiện tại chỉ có 1 cái hồ 1mx50x40 với 1 máy lọc ah...Ai chi em gấp được ko!Nếu có thể offline uống cafe hậu tạ!!!!!!!!

2. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác codai có cửa hàng thủy sinh chính thức rùi mà : 213 Nguyễn Cư Trinh
    Hay bạn có thể ghé APT ... chỗ nào cũng đầy đủ đồ nghề và được hướng dẫn chi tiết.
    Đề nghị đọc kỹ các bài ở diễn đàn ... hỏi thế này là phạm quy đó
    http://www.aquabird.com.vn/forums/announcement.php?f=28&a=36

Last edited: 9/11/06
  3. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Đầu tiên, bạn nên xem kỹ cái bể của bạn có phù hợp dùng với bể thủy sinh không. Nếu bạn dùng bể nuôi cá bình thường để làm thủy sinh thì cẩn thận: tiền mất tật mang ấy.

Với bể 1m x 0,5m x 0,4m của bạn thì đáy nên chọn kính 10mm, các mặt kính 8mm. Hay an toàn hơn là làm kính 10mm toàn bộ.

Last edited: 10/11/06
  4. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    bể 1m của mình toàn kính 5mm mà chơi TS nửa năm nay chưa có vấn đề, quan trọng là cái chân và mặt phẳng đặt bể thôi...:))

5. ecmeni

ecmeni Member

Thích đã nhận:
    0
    thí dụ ko làm chân luôn vẫn được mà phải ko các bác

6. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Tùy theo cách chơi thủy sinh, nếu chỉ nền và cây thì có thể chấp nhận được, nhưng nếu thêm lũa, đá thì coi chừng đấy, có một ngày phải giải quyết hậu quả nghiêm trọng đấy...............

7. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    @ecmeni : Tùy theo khả năng bạn có thể đến một trong hai chổ sau, sẽ nhận được tư vấn cụ thể.
    1. APT : (Nhà số 9, đường số 4, khu cư xá Bình Thới, P.8, Q.11,TP.HCM). Nơi đây bạn sẽ tiếp xúc với phong cách chơi thủy sinh hàng hiệu ADA (Nhật), nhưng muốn vậy bạn phải có khả năng tài chính.
    2. Codai : (213 Nguyễn Cư Trinh, Q1). Nơi đây bạn sẽ tiếp xúc với phong cách chơi thủy sinh (Hà Lan), phù hợp với điều kiện kinh tế của nhiều người hơn.
    Còn một cách khác rẻ tiền hơn là bạn chịu khó đọc các bài viết về thủy sinh trên diễn đàn, sau đó rút ra được mình phải làm gì, bắt đầu từ đâu, được cái là rẻ tiền, tuy có tốn thời gian hơn, nhưng vẫn có được hồ thủy sinh, còn vấn đề đẹp hay không và có duy trì được lâu dài hay không là chưa chắc ai dám khẳng định đâu