help me plz

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi caotheanh, 4/4/10.

1. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    chào các bác!
    Em nuôi 2 em cm non đến lúc tập bay rồi, nhưng từ chiều đến giờ co 1 em rất yếu, k bám đc cầu, k an uống gì, sáng nay vẫn bay nhảy vẫy cánh đòi ăn :(, hôm nay em có băm dế ra trộn cám cho nó ăn, tiếp theo e bóp cam + cám + mật ong nhưng chúng nó có vẻ k thích.các bác xem giúp e có chữa đc k? =((. Trong quá trình nuôi e cho ăn cám+chuối tây + mai mực mài, chúng nó lớn khá nhanh và cứng cáp. Nhưng giờ có 1 em yếu quá :(
    em cám ơn nhiều.

chaomaobt thích bài này.
  2. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bác cho em nó ăn cám với mật ong thì có khả năng em nó bị đi ị rùi phải xem lại cám đi kog thì nghuy to đây.đấy là ý kiến của mình

chaomaobt and caotheanh like this.
  3. caotheanh

Thích đã nhận:
    37
    thanks bác! đúng là em nó bị đi ị, ng gày đi nhanh chóng và giờ đã ra đi rồi :(( mới lúc trưa còn vẫy cánh đòi ăn :( liệu nó có bị ngộ độc dế k nhỉ, vì em cho nó ăn 1 nửa cái bụng con dế, còn lại thì mấy con khác k sao . Giờ thì còn 1 em cm duy nhất hix, bao nhiu công chăm sóc từ lúc bé tí, giờ mọc gần xong lông thì 1 em ra đi. Mong các bác xem hộ em để làn sau em rút kinh nghiệm, đây là lần đầu tiên e nuôi chim non ạ.

thanks bác! đúng là em nó bị đi ị, ng gày đi nhanh chóng và giờ đã ra đi rồi :(( mới lúc trưa còn vẫy cánh đòi ăn :( liệu nó có bị ngộ độc dế k nhỉ, vì em cho nó ăn 1 nửa cái bụng con dế, còn lại thì mấy con khác k sao . Giờ thì còn 1 em cm duy nhất hix, bao nhiu công chăm sóc từ lúc bé tí, giờ mọc gần xong lông thì 1 em ra đi. Mong các bác xem hộ em để làn sau em rút kinh nghiệm, đây là lần đầu tiên e nuôi chim non ạ.

Last edited: 4/4/10
    chaomaobt thích bài này.
  4. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    ACE nuôi chim non nên chú ý thêm phần phơi nắng cho chim. Ngoài chế độ ăn uống lắt nhắt ra (chim non cần ăn nhiều bữa trong ngày, ban đầu tập ăn thì chỉ cho ăn trái cây trộn cám đã bóp nhão, chi khi ăn và tiêu hóa được cám cứng thì mới cho ăn động vật - dế, cào cào...), chim non cần được phơi nắng nhiều lần trong ngày - chim yếu chân đa phần do thiếu nắng.

5. caotheanh

Thích đã nhận:
    37
    cháu cám ơn chú Hoàng, nhưng khổ cái ở HN cả tuần nay chả có nắng gì cả. bây giờ còn 1 con cm non, nó sắp ra hết lông đuôi rồi mà chưa tự mổ đc ạ. cháu nuôi đc 3 tuần từ lúc chưa mở mắt. vậy nố sẽ tự mổ hay là mình sẽ phải dạy?
    Một vấn đề nữa đó là mắt của cm, mấy hôm nay nó toàn lim dim, mắt như kiểu bị sưng to, vậy là bị sao ạ? Rồi lông lá chúng nó thì xơ, nhất là lông đuôi.
    Cuối cùng là thác mắc của cháu về thời gian để nuôi đc 1 chú chim non đến khi nó tự mổ và cho tắm táp được. Mong chú và mọi người giúp đỡ. Xin cám ơn rất nhiều!

Tiện thể thì cháu hởi luôn ở topic này, k vào topic thắc mắc ở trên nữa :D

Last edited: 5/4/10
    chaomaobt thích bài này.
  6. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Thêm kinh nghiệm cho bạn nuôi chim non,không nên quá cầu kì chỉ cần cám cò với hoa quả là ổn,vì lúc này hệ tiêu hóa nó còn kém lắm
    Đến khi nó biết mổ,tập bay thì bổ sung chất.Mổ thì hầu như chả phải tập đâu,vừa kết hợp bón vừa để cóng cám hòa nuớc nhão cho nó mổ nghịch(để cho nó đói đói chút),dần dần nó khắc tự mổ ăn thôi
    Chim non mình nuôi ko chăm chút lông lá bằng mẹ nó chăm dc,rồi đến lúc nó hoảng linh tinh,nhảy nghịch nó cũng bị hư lông đuôi,bạn cứ chờ cho nó thay 1 lần lông nó trửong thành lên là ổn ko phải lo gì cả!
    Mắt lim dim theo mình là chim non nó thế thôi ko sao cả
    Chúc sớm nuôi em nó lớn!

chaomaobt, caotheanh and Hoàng ĐL like this.
  7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Chim của chủ theard do cho ăn dế nhiễm khuẩn nên bị đi ỉa. Biểu hiện là chim gày yếu rất nhanh rồi chết. Nên cho con còn lại uống thuốc đi ỉa để phòng bệnh.

Hoàng ĐL, chaomaobt and caotheanh like this.
  8. caotheanh

Thích đã nhận:
    37
    bổ sung thêm chất là những chất gì ạ : hoa quả, thuốc ? hay sâu, dế ạ? phức tạp ra phết. em mua cào cào + dế vè mấy lần toàn vứt đi, phí $ quá. lại chết cả em cm bao công chăm sóc :(

p/s ah em để ý cm non nhà em giờ nó ngủ k cụp đầu vào cánh mà toàn ngỏng cổ lên @@, có ai bít vì sao và có ảnh hưởng gì k ạ?

Last edited: 5/4/10
    chaomaobt thích bài này.
  9. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    mọi cái bác Hoàng DL đã nói rồi em. mấy nay trời lạnh và mưa nhiều nếu cần em tháp đèn sưởi cho nó. Nếu chăm tốt thì chin non khoảng 10-15 ngày là có thể tự mổ. Chăm chim non vất lắm em. chờ có má trắng mua về mà nuôi. Còn cái nữa là em mà cho ăn nhiều mai mực quá cũng dễ làm con chin yếu. Ko cần cho ăn đâu em. em bổ xung thêm tép,chủ yếu là chuôi và phơi nắng

Hoàng ĐL, caotheanh and chaomaobt like this.
  10. caotheanh

Thích đã nhận:
    37
    thanks anh bình! sau khi cho em cm uống thuốc tiêu chảy của trẻ con thì em nó đã linh hoạt hơn :D. Em cám ơn sự giúp đỡ của mọi người. ĐỊnh kiếm mấy con chim nó cho sờ vào người được nên em mới nuôi non. CŨng thử 1 lần cho biết. công nhận là cực nhưng cũng vui :p

11. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    các bác cho hỏi.. chăm chim non ngoài cám ướt ra thì hàng ngày có cần cho em nó uống nước không nhỉ

caotheanh thích bài này.
  12. caotheanh

Thích đã nhận:
    37
    mình k cho uống vì cám nó đã ướt sẵn rồi. thỉnh thoảng cho ăn tí nước bọt cũng đc @@ k nên để cám khô quá hợac loãng quá khó đút. trộn thêm với ít chuối tây thì nó sẽ kết dính dễ đút hơn.em sợ rồi, giờ k cho thêm nhiều thứ nữa :))