Help me!!!!!!! T_______T"

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi nhminhtri, 18/1/08.

1. nhminhtri

nhminhtri Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà e bíao rùi,đuôi nó xếp lại,ko phùng to ra nữa mà đuôi ngày càng teo một tí,e nghĩ là bị nấm hay g đó rùi :crying:. Giúp e với,mua thuốc ở đâu,thuốc tên cụ thể là g,để e ra mua,tiệm cá nhiều wá thuốc wá e choáng T__T" ~X(

2. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Vậy bạn coi chừng bị nhiểm trùng rồi đó,mua thử loại này coi metronidazole bỏ vô nước theo lời chỉ dẩn của người bán,mình hồi đó củng có bị,nhưng mà nó hết không cần metronidazole,chỉ thay nước thôi.Còn không ấy thai hết nước,rồi bỏ metronidazole coi thử xem sao,coi chừng nước có vấn đề

Còn bị nấm thì mình chỉ bác cắch này là tốt mà khỏi sợ sài thuốt.Mua men vi sinh mai việt về thay nước bỏ men vô,nó sé làm vi trùng nấm bị ức chết không phát triển + với nước mới nấm sẻ bị diệt bớt.Tránh sử dụng thuốt nhiều không có lợi đâu,.
    Chẳng hạn như thuốt tím độ sát trùng rất cao có hại tới cá rất nhiều.Đáng lẻ phải dùng vi sinh phòng ngừa trước ngừa bệnh hơn trị bệnh tới khi nó bị rồi trị hơi mệt đấy,cá mình cứ tới mùa lạnh là mình không dùng thuốt gì hết cứ bỏ vi sinh ức chế mầm bệnh,chứ dùng sửi bao nhiêu cho đủ mà tốn tiền nửa

Last edited: 18/1/08
  3. nhminhtri

nhminhtri Member

Thích đã nhận:
    0
    thx ban nhìu nha,nhung mua thuoc metronidazole ở tiệm bán cá hay hiệu thuốc tây vậy bạn?còn men vi sinh Mai Việt ở chỗ mình hỏi ng` ta ko bít,bạn mua o đâu ???

4. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    Bạn ra anh manhlong hay anh codai mà mua,mình ỏ gò vấp bạn ỏ đâu thì mình không biết,mà rẻ rề à,sài đuối luôn đấy.Cứ tới mùa nào lạnh lạnh,thì cho men vi sinh vào,vừa lọc nước trong phân hủy phân thừa,Hấm thụ khí độc,trở về nguồn nước tự nhiên,tạo vi sinh có lợi cho cá,ức chế mầm bệnh,mình nuôi cá vàng đây còn không sợ.Sài rồi tốt lắm đừng lo nha bạn hiện ^^

5. NguyenHuy

NguyenHuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghĩ sức sống của cá betta trâu bò hơn các con khác nhiều, bồ cứ thử pha hơi loãng nước muối châm vào lọ cá xem sao, theo thời gian nó bình phục hà... vì mấy ông chú bác ngày xưa chỉ mình như vậy nên mình mê tín lắm, ko chơi thuốc bao giờ.

cá betta khi ốm cần chút muối và đồng rồi đem bỏ vào bóng tối, 2 ngày cho ăn 1 ít cỡ 1 tuần nó hết bệnh hà... mình thích giống này ở chỗ trâu bò của nó mà.

6. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    làm theo huy là làm theo kiểu xưa xa rồi,trị nấm dể nhất,còn của mình ức chế mầm bệnh và còn rất nhiều điều lợi,nói chung bạn trị nấm cho cá trước = muối như huy đi,rồi sau này hể cứ mùa lạnh thì sài vi sinh,mà sài cái đó nước trong lắm không cần thay nước nhiều đây

7. nhminhtri

nhminhtri Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đọc bài cũ thì mấy anh kia nói là trị rách đuôi và teo đuôi là cho lá cây bàng,thêm chút muối,ko bit đc hem nữa mà lâu wá trời

8. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trị theo cách rẻ tiền của tui. 1 muổn cà phê muối ăn hòa tan vào nửa ly nước, cho cá vào và theo dỏi nól. Cứ để cho nó nhảy tưng tưng một hồi cho đến khi nó cong mình lại (khoản chừng 2 phút tính toàn bộ thời gian) thì vớt nó ra cho lại hồ nước mới thay của nó. Bạn thấy nó nằm ngay đơ dưới đáy độ chừng non 1 phút là nó tỉnh lại ngay. Cách nầy tri nấm và rách đuôi là số một gì cách nầy là cách sát trùng.