Help me - Tảo xanh

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi Wind1234, 9/8/07.

1. Wind1234

Wind1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Hồ thủy sinh nhà mình nước chuyển thành màu xanh hết rồi. Ai có cách loại trừ tảo này hiệu quả chỉ mình với.
    Mình đã sử dụng cách sau :
    - Ngưng không chiếu sáng 2 tuần
    - Ngưng Co2
    - Thay nước 1 tuần/2 lần/50%
    - Thêm than hoạt tính nhằm loại bỏ dinh dưỡng trong nước
    Tuần thứ 3 bật đèn lại + Co2. Trong vòng 2 ngày nước bắt đầu xanh trở lại.
    Help me. =((

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Thông thường các cao thủ dùng:
    1: lọc tảo cát
    2:đèn cực tím
    3:Tắt đèn+bịt kín hồ không cho ánh sáng vào trong 3-5 ngày....
    H2O chưa sử dụng lọc tảo cát và đèn UV bao giờ nên không dám đề cập.
    Kinh nghiệm của H2O từng trị như sau:
    Phương án 1:
    Tắt đèn và co2 3 ngày: hết tảo xanh trong nước ngay.Nhưng 2 ngày sau nước xanh lại:sau khi xem xét kĩ và kết luận:do chưa bịt kín toàn bộ hồ,vẫn có khe cho anh sáng lọt vào mờ mờ.Vậy cách này vẫn có thể làm tảo bị tái lại.:sick:
    Phương án 2:Có 1 cao thủ từng bày H2O cách tắt lọc,thả bo bo vào nước(đương nhiên bắt cá ra nhé):
    Tính dùng nhưng không khả thi với H2O:cả trăm em cá luồn lách.~X(
    Phương án 3: Hữu dụng và đơn giản nhất với H2O:Bật đèn đủ và tắt co2:chỉ trong vòng 3 ngày:nước trong như lavie.:laughing:
    Sau khi hết tảo:vệ sinh ngăn lọc,co2 trở lại:hồ lại xinh tươi.:D
    Khi bị tình trạng này,cho dù có sử dụng thêm co2 hay thêm nhiều loại cây cắt cắm,bèo ...mục đích để hút bớt dinh dưỡng thừa trong nước:H2O thấy hình như loại tảo này cũng rất ngoan cố.:rolleyes:
    Có 1 điều rất thú vị trong bể H2O:khi nước bị tảo xanh này:cây cối nhìn rất khoẻ,cây vẫn sung.Các loại rêu tảo khác không hề thấy hiện diện.Nhìn nước xanh mờ mờ cũng lãng mạn lắm:D (Nhìn giống sương mù ghê)

3. Wind1234

Wind1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Công nhận với bạn cây trong hồ có tảo xanh mọc rất tốt. Tuy nhiên khi tảo phát triển quá nhiều thì....không thấy cây đâu hết.

Thứ 7, CN vừa rồi bực quá do không thể nào quét sạch nó được nên quyết định hút cạn nước, bắt cá và thả đầy bo bo + xục khí liên tục hy vọng lần này tảo xanh sẽ hết.

4. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình bạn nên coi lại nguồn nước của mình xem chứ không có lý do nào mà 2 ngày nước đã xanh lè.
    Mua lũ cá ăn rêu về thử coi chơi mấy em chuột hay bút chì hay mấy con lau kính nhỏ nhỏ bắng ngón tay út ấy.

5. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Khi bị loại vi tảo này,chỉ cần 1 ngày là nó phát triển xanh nước rồi bạn ạ.Tất cả các loại cá H2O thấy đều không trị được.

6. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có nhiều cách để bạn lựa chọn trong đó có các phương pháp và kinh nghiệm các bạn khác đã chỉ .Còn theo mình cách giải quyết đơn giản hơn nhiều :
    Bạn chỉ cần tăng pH bằng cách bỏ san hô tạm thời vào trong hộp lọc song song là bạn bỏ trung bình 1 gói FUNGUS CURE vào 80-100 lít nước sau 3 ngày thay 1/2 bổ xung 1/2 liều SD cũ để loai bỏ tảo xanh hay tảo nâu
    Bạn cần lưu ý trong thời gian này bạn phản cần cách ly hồ thủy sinh của bạn không cho ánh sáng mặt trời
    rọi trực tiếp > Không bổ xung phân bón cho cây lọai phân có đạm Nitơ Còn chần chừ gì nữa sao bạn không thử xem sao .........:) ...........................B)

7. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Ẩn Sĩ: Xin hỏi FUNGUS CURE là loại hóa chất gì hở bạn ?

8. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    FUNGUS CURE lá loại thuốc trị nấm cho cá .Theo kinh nghiệm của mình nó có thể dùng để trị bệnh nấm cho tất cả các loại cá hiện giờ ít loại thuốc nào tốt bằng .Mình đi chơi thấy mọi người dùng để trị rêu về nhà mình học theo và kết quả rất là khả quan . Nhưng khi bạn sử dụng bạn nên mua loại gói của Mỹ loại này khi sử dụng mới có hiệu quả còn loại viên thì không có kết quả gì hết ráo ( vì có khả năng thuốc viên hay bị TQ làm giả ) Bạn thử sử dụng kết quả và kinh nghiệm ra sao bạn hãy chia sẻ với tất cả mọi người với nhé .... OK ? ...............B)

9. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình chỉ muốn biết tên biệt dược của Fungus cure .
    Mình nghĩ chẩn đoán đúng thì điều trị mới kết quả được.
    Nếu cá bị nấm ,ta dùng diệt nấm ;
    nhưng nó nhiễm ký sinh trùng , có lẽ phải dùng biện pháp khác .
    Còn thuốc Mỹ hay VN thì cũng từ các hóa dược căn bản mà ra ...TQ mình miễn bàn vì mình ...hổng đọc được chữ Hán !
    Thân.

10. weiwuvn

weiwuvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em vừa chiến đấu với tảo xanh xong (chưa biết đã xong thiệt không hihi), sau khi áp dụng cách giữ nguyên đèn, tắt CO2 gần cả tuần nước vẫn xanh lè. Em đành hy sinh cá, rút 90% nước hồ ra, thay nước mới vào (sau đó cá ngáp ngáp 1 ngày may quá ko chết em nào), sau đó vẫn tắt CO2 trong 2 tuần liên tục, mỗi ngày thay 1 ít nước (khoảng 1 tấc nước hồ) và thay kiểu rút nước ra xong bơm nước vào chứ ko phải 1 vào 1 ra cùng lúc. Hiện giờ nước hồ em đã trong lắm rồi, có thể nhìn dọc theo chiều dài hồ mà ko thấy mờ. Em mở lại CO2 như cũ và ngưng việc thay nước liên tục đã được 1 tuần, nước vẫn trong lắm. Em sẽ tiếp tục theo dõi để báo cáo các bác. Lạy trời nó đừng xanh nữa

11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cho mình hỏi bạn là cái tảo ở bể của bạn nhìn thế nào? Nó dạng sợi hay là màng bám trên lá mùi hăng hắc tanh tanh phải không? Mình mới diệt ở bể của mình rất hiệu quả bằng.... nước oxi già (H2O2) sau khi dùng nhiều loại thuốc kháng sinh và thuốc diệt rêu nhưng không có hiệu quả!

Cách dùng, cắt đầu nhựa của lọ thuốc (nhớ bóc tem giấy của lọ thuốc) rồi cho vào bể và xịt vào những chỗ bị rêu tảo, sau 12 tiếng thay nước 2/3 bể. Ngày tiếp theo lại 1 lọ như vậy nữa và thay nước. Mình làm như vậy 3 lần, giờ bể sạch bong rêu tảo lam mà cá và tép không hề hấn gì cả! Hiện tại lớp moss của mình đang hồi phục sau những ngày bị tảo lam hoành hành một cách khá tốt! Nên thay nước sau những lần điều trị bằng oxi già vì chúng sẽ làm nước vàng rất nhanh! Cách này mình thấy trước đây mình nhớ không nhầm thì có bác anhthuyen phát kiến ra và anh Pyramid có dùng để chiến đấu với rêu đen, kết quả rất tốt.

Link tham khảo tại đây

Các bạn thử tra từ khóa "Oxi già" trong từ điển wikipedia sẽ thấy điều thú vị!
    "Một số người làm vườn và những người trồng cây thủy sinh đã nói đến giá trị của hiđrô perôxít trong các dung dịch nước của họ. Họ cho rằng sự phân hủy tự nhiên của nó giải phóng ôxy cho cây trồng mà nó có thể làm tăng sự phát triển của rễ cũng như giúp xử lý các rễ đã thối rữa, là các tế bào chết do thiếu ôxy."