help me trứng gà em đem từ phi về nở con ra chân cua các bác à...

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi osscar, 16/3/11.

1. osscar

osscar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    137
    khó khăn lắm mới đem về đc,giờ chân như vậy, ko biết lớn lên làm ăn sao nữa??

[​IMG][/QUOTE]

[​IMG][/QUOTE]

2. doankimvu

doankimvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Bình thường thôi bạn. cứ nuôi lớn rồi sút thử xem sao chứ jo chưa nói lên đc điều j hết.

osscar thích bài này.
  3. gatrest

gatrest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    206
    Gà của bạn như vậy, nói thật là lớn lên cũng khó hết lắm. Nhưng không chừng em nó xuất sắc hơn gà thường rồi sao! Nếu bạn làm giống thì không ảnh hưởng gì đâu!

osscar thích bài này.
  4. osscar

osscar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    137
    Tại vì mình cũng về thường xuyên, nên vấn đề con gà này cũng không ảnh hưởng gì mấy, mình có thể đem đợt khác về,nhưng sợ nuôi nó lớn ko làm ăn gì đc thì uổng công....

5. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    chân cua vảy dép cánh đôi ok còn ji` ga` linh ma` hjhj

6. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    trứng bạn về thường xuyên vậy có chia lại ko bạn. mà trứng bạn về là gà gì vậy. gà mỹ hả bạn.

7. doankimvu

doankimvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Nếu a ko thích nuôi thì chia lại cho e đi.e nuôi thử xem sao....:D

8. happyland

happyland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    1 con trống,1 con mái,mà gà đem từ phi về đa số thì không tốt đâu,phải quen biết 1 trại nào bên Mỹ có uy tín thì nhập gà về chơi tốt hơn,hoặc nếu không có tiền thì nhờ người quen bên Mỹ khi nào có về nước mua trứng đem về dùm

9. huy_cr_cantho

huy_cr_cantho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    2 con gà mái . chân cua có sao dâu nhỉ ? vẫn đá tốt . có khi còn là linh kê nữa chứ

osscar thích bài này.
  10. osscar

osscar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    137
    trứng thì mình về thường xuyên, cứ khoàng 2 tháng vế 1 lần bạn à. nhưng xác xuất để ra con thì chỉ khoảng dao động từ 50% trở xuống thôi bạn, vì mình lấy khoảng 1 cặp gà 1 ổ trứng, mà trứng thì ko để lâu đc và cũng ko biết trứng nào lên cồ nữa, nên rất khó để chia lại đc bạn à, mình về gà mỹ...

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:45 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:44 AM ----------

hihi, vì đợt này về là đợt đầu tiên, nên mình để lại nuôi bạn à,thân...

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:47 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:45 AM ----------

mình cũng chưa biết nữa, vì hiện giờ trước tiên là chỉ thấy chân cua, còn vảy dép cánh đôi thì mình cũng chưa biết rõ, vì ba mẹ ở vn đang nuôi, mà lại ko biết gì về gà..^^

11. osscar

osscar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    137
    về vấn đề anh nếu ở trên thì e cũng ko biết rõ nữa, vì bên đây đá cựa dao nhiều, mà trứng e đem về là gà họ đã có thắng qua và họ giữ làm giống rồi cho đẻ, nên đem về thử ra con xem thế nào, cám ơn góp ý của anh, nhưng e ko có người quen bên mỹ a à...hixhix

12. ganoiusa

ganoiusa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    cái này có thể làm cho nó thẳng lại được. Tôi đã từng nuôi gà con bị trường hợp này nhưng lớn lên thì hết. gà Phi thì thường là gà đá dao như đã nói. có thể sài mấy con này cản mái vào gà Việt xem sao.

13. osscar

osscar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    137
    vậy anh ganoisa cho e hỏi là cách nào làm thẳng lại đc thế a? em cám ơn anh trước.,, tại vì e chỉ mới bắt đầu nuôi nên cũng chưa có bổn gì anh ạ, nên chắc cũng sẽ kiếm thêm giống bên đây về ghép ra gà mỹ luôn....^^

14. happyland

Thích đã nhận:
    165
    Bạn osscar gì đó ơi,nếu bạn mua trứng gà con về làm giống thì nên mua gà chỉ lai 2 dòng thôi,đừng mua gà lai trên 2 dòng.Nếu mua về đá thì miễn sao gà con lớn hay là được.

15. osscar

osscar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    137
    Em cám ơn a, mà lai trên 2 dòng là sao thế a? e mới bắt đầu nuôi gà nên ko hiểu gì mấy? có phải về màu lông của con gà đúng ko a?

16. happyland

Thích đã nhận:
    165
    Thí dụ giờ mình có con chuối chân vàng A,mình cho lai với con điều chân xanh B (ở đây mình nói A và B đều là gà rặt dòng hết nghen) sẽ tạo ra được gần như 100% chuối chân xanh C (vì sao nó lại ra 100% chuối chân xanh thì mình không giải thích thêm sẽ làm bạn khó hiểu).Con gà C bây giờ là gà 2 dòng. Nếu bạn lấy gà C cho lai với một con điều bông D chẳng hạn ra được gà con E. Gà E là gà 3 dòng (nếu con D là rặt dòng), gà E sẽ 4,5,6...dòng thì tùy theo độ lai tạp của gà D.

17. osscar

osscar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    137
    Em cám ơn anh nhiêu, mà e còn chút thắc mắc là tại sao lại ghép như vậy mà con ko tốt vậy a? về vấn đề màu lông thì em hiểu gen lặn và trội còn ảnh hưởng thì đến gà là thế nào vậy a?

18. gatrongthien

gatrongthien Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn để ý xem ,nếu chân cua thi nó cua cả 2 chân chứ ko fai 1 chân như vậy đâu. Vừa rối mình cũnng vùa xuống 1 ổ gà 5 con có 1 con bi như vậy ma nguyên nhân là mình xuông hơi sớm e đó nở sau cùng bị yếu ,có tật hết 1 chân. sau khi thả ra ngoài dc chung 1 tháng thi thây chân no có đỡ hon nhiêu.

osscar thích bài này.
  19. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    gà nhiều dòng quá thì ra gà con không đồng đều ( con thi đá hay con thì đá tạm đc thôi) . như vậy cản gà ra bạn không biết con nào hay con nào dở để giữ lại chơi hay làm giống. nếu nuôi lớn mà ra gà dở thì tốn lúa.hehe. có gì không phải bỏ wa

osscar thích bài này.
  20. happyland

Thích đã nhận:
    165
    đúng như anh bạn nói rồi đó,gà càng nhiều dòng tương đương với lai tạp nhiều,và không giữ được nguồn gen tốt như mình đã mong muốn và lựa chọn ban đâu. Mà mình nói thật muốn mua được gà mỹ 2 dòng mà giống hay trừ khi mình quen biết với 1 chủ trại gà chuyên đá gà tiếng tâm bên Mỹ thôi. Còn bình thường mấy người bán gà trên mạng nói gà họ là rặc dòng thì không có đâu,gà mà rặt chừng 5,6 đời thôi nếu người bán mà thật tình bán cho bạn,thì về VN tỉ lệ sống được 1 năm tầm 1% là cao rồi. Nếu được mua gà 2 dòng là tốt lắm rồi,so với gà Việt thì cũng như gà mình đã rặt dòng rồi.