Help Me

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi manhtin, 19/12/06.

1. manhtin

manhtin Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá em nguyên một đàn tự nhiên bị lồi con mắt lên rùi chết. Chết hết mấy chục con hic hic....Ko bít phải làm sao nữa. đã vớt mấy con chết ra thay nước mà vẫn bị. Ai có cách nào hay giúp em với.

2. quocvh

quocvh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn nên xem lại chất lượng nước.
    Bệnh này cũng thường gặp nhưng ít khi gây chết hàng lọat với tốc độ nhanh như vậy.
    Dư Clo hoặc chất thải hữu cơ cũng rất dễ gây bệnh này cho cá. Nước mới nên cho phơi nắng, lọc sơ rồi bỏ ít muối hột rồi sử dụng là được.
    Chúc bạn mau tìm ra nguyên nhân và cá mau hết bệnh.

3. vietho

vietho Active Member

Thích đã nhận:
    5
    chào bác Quốc

Lâu quá không vào diễn đàn , thấy anh em , chú bác có nhiều đề tài hay quá, mình cũng xin học hỏi kinh nghiệm các chú các bác nhe . Có kinh nghiệm nào hay, cho mình hoc hỏi với nhe .

Theo mình thì cá của bạn chết vì bạn " ngâm " cá trong nuoc ô nhiễm nặng lâu ngày quá và cả đàn đã bị nhiễm bệnh rồi.

Một là bạn sẽ chứng kiến các con yêu quý của bạn " ra đi" từ từ
    Hai la ban thay nước, cho ít muối, cho rong sạch nhiều vào, để vào nắng tốt, hy vọng cứu được em nào thì chúc mừng em đó. Đợi cá khoẻ , cho an bobo thật ít ( tránh để nước nhiễm bẩn vì luợng thức an du thừa)

Last edited: 21/12/06
  4. charade_2010

charade_2010 Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời , tội nghiệp quá , mình cũng gặp trường hợp này vài lần và lấy chút muối pha với nước ấm . Nhưng vẫn không cứu được ! Bạn nên dùng xà phòng vệ sinh chỗ ở của cá thật sạch vào ít nhất một lần trong tuần .