help me!

Thảo luận trong 'Hướng dẫn sử dụng diễn đàn' bắt đầu bởi hoa, 25/5/05.

1. hoa

hoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    :p
    Minh mới tuyển được 4 chú La Hán nhỏ ( dài khỏang 1,5 - 2 cm).Nhưng không biết cho nó ăn gì rẻ mà mau lớn, chứ mua thức ăn khô mắc quá. Mong các bác giúp đỡ.

2. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Thức ăn khô thì quá rẻ rùi còn gì, với 4 con cá bé tí của bạn thì mua một lọ tetra cỡ hạt mini (~ 100k) thì nó ăn còn lâu mới hết. Nhưng cá của bạn bé quá, loại này thì cho ăn giun, bọ gậy hay sâu đỏ là hợp lý.

3. hoa

hoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn nttuan_bnd!
    Hồ của mình kích thước 60x60x50, mình tính tuyển thêm khỏang 10 em LH nữa ( cùng size với 4 em có sẵn) để nuôi thì có chật quá không? ( Mình tính nuôi nhiều để xác suất khi lớn còn khỏang 4 em).
    ( Cá nhỏ nhưng có vẻ là hàng xịn đấy, vì mình thấy cặp cá bố mẹ hòanh tráng lắm, cá này mình xin của bạn.)

4. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    Minh khong biet nhieu lam ve LH... nhung ban fai du tru cho mai sau khi chung tahnh nguoi...ah thanh ca truong thanh :D

5. rivervt

rivervt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @hoa :
    - Về thức ăn cho cá LH baby : Bạn có thể mua tép con, cá lóc con, cá trâm, ...vv
    Còn về thức ăn hạt , nếu sử dụng thì nên sài luôn lọai tốt (Đắt sắt ra miếng mà lại) vì rất tốt cho màu sắc cũng như đầu của cá . Có các lọai như Azoo, Tetra, ... .vv
    -Về khích thước bể : Khi có còn nhỏ bạn có thể nuôi chung được nhưng khí cá đã lớn hơn (từ 5-7 cm ) thi nên nuôi riêng (để cá không giành ăn -> đánh nhau -> bệnh -> chết hoặc giành ăn -> đánh nhau -> còi xương -> cá xấu) .
    Cá trưởng thành cần tối thiểu hồ có kích thứoc 50X50X50 để có thể phát triển tốt . do đó hồ hiện nay của bạn chỉ đủ cho 1 con khi đã lớn . Bạn nên hạn chế nuôi nhiều baby vì khi lớn không có chỗ chứa mà bỏ đi thì uổng công nuôi . Tốt nhất là bạn nên tuyển lại 1 em chiến nhất rồi giữ lại nuôi để có điều kiện chăm kỹ hơn -> khả năng lớn lên sẽ thành cá đẹp sẽ cao hơn . :p

6. Mr Meo

Mr Meo Member

Thích đã nhận:
    1
    @Hoa!

Hồ của bạn...lớn đến thế thì nuôi 4 em là vừa. Còn nếu bạn tuyển thêm khoảng 10 chú nữa thì e rằng trong tương lai gần, chiến tranh sẽ xảy ra thui . He he he !

Trong quá trình nuôi tránh: đánh nhau, còi xương, bệnh và bọ hút máu lẫn trong thức ăn...

7. phuongsg59

phuongsg59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ChÀo CÁc BÁc,mÌnh LÀ ThÀnh ViÊn MỚi Gia NhẬp..trƯỚc HẾt Cho GỞi LỜi ChÀo ThÂn ThiỆn VÀ ChÚc CÁc BÁc TrẺ KhỎe NhƯ CÔ GÁi HÀ Lan..ĐỂ CÙng Nhau Trao ĐỔi Kinh NghiỆm NuÔi CÁ La HÁn NgÀy 1 PhÁt TriỂn HƠn NhÉ