Help me!

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi duybeo, 30/9/07.

1. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Các bác ơi làm sao cho cây mai này ra cành lá xanh tốt lại bi giờ!thanks.

2. tranthai162000

tranthai162000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cho nó 1 cái chậu to hơn,thay đất mới khi thay cho ít phân bò hay it dynamix vào.dưới đáy chậu cho ít bánh dầu để mai mốt nó dùng dần chắc sẽ tươi tốt lại thôi mà ,xem cành nào già xấu hay chết cắt bỏ đi ..

3. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Xin chào bạn Duybeo!

Gốc mai của bạn đóng rêu nhiều quá, lâu ngày dễ bị nấm xâm nhập làm hư vỏ, vì vậy bạn phải tỉa nhánh lại cho thông thoáng(tỉa bỏ các nhánh mọc thừa, các nhánh không khỏe, nhất là những nhánh sát gốc), để gốc mai nhận được đầy đủ ánh sáng mặt trời thì vỏ cây mới khô thoáng, sau đó phun các loại thuốc gốc đồng vào gốc và rễ để phòng ngừa thối gốc và rễ.
    Hiện giờ đang mùa mưa bạn không nên sang chậu mà phải đợi đến gần cuối mùa khô. Khi sang chậu nên để chậu khô thì dễ làm hơn và ít bị đứt rễ hơn. Khi sang chậu mới nên giữ một phần đất cũ, cắt bỏ rễ hư, tỉa bớt lá , trồng vào chậu mới có bón lót phân bò hoai, sau khi trồng vào chậu mới nên che lưới để giảm nắng, khi cây mọc lại thì dỡ ra. Thỉnh thoảng bón phân bánh dầu ở chung quanh gốc.
    Cây mai thường bị rệp sáp, rệp vảy bám trên cành và cuống lá mai, bạn phải quan sát kỹ, nếu có phải phun thuốc kịp thời, vào mùa nắng nóng khô hanh cây mai bị nhện đỏ bám mặt dưới lá, bạn phải tìm mua các loại thuốc sau thì mới có hiệu quả với nhện đỏ : Ortus, Nissorun, Rufast, Kumulus ...
    Ngoài ra, cây mai còn bị bọ xén tóc phá hoại gây ra vết cắt trên lá nhưng không nguy hiểm mấy. Thân chào bạn.

4. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Thank s nhiều nha.Mình cũng có thay chậu một lần rùi nhưng mà cách đây 2 năm rùi ,nhưng mà mình thấy cái chậu này là vừa với cây mai này mà.Có lẽ là mình phải thay chậu cho nó quá
    Mà mình đợi tới cuối mùa khô thì lâu quá ,làm sao tết này nó cho bông được.

5. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Tết này vẫn ra bông được chứ bạn, thay chậu thì cứ từ từ, sau này bạn phải chọn chậu có đường kính bằng với đường kính của tán cây hoặc nhỏ hơn một chút. Thân