help me

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi trung_208, 2/11/07.

1. trung_208

trung_208 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá của em hôm bữa cho nó ăn, nó dí cá chép nên đâm đầu vào máy lọc nên bị trầy bây giờ thì chỗ trầy có mấy cái lông ngắn màu trắng trông như ghẻ mà ko biết có phải ko,bác nào biết cá em bị bệnh gì thì giúp em nha,nên dùng thuốc gì ,chờ tin của các bác,thanks nhiều!!!!!!!!!

2. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cái đó là nấm đó chính xác là nấm thủy my.Do cá bị thương nên nấm này thâm nhập phát triển.Loại này dễ chữa thôi đơn giản thì thêm muối khoảng 0,3% tăng nhiệt độ lên 32 độ 3 hôm là hết.Giữ nước hồ sạch để cá khỏi nhiễm trùng.Hoặc trị cả hai thì dùng viên kháng sinh tetraxylin con nhộng mua ngoài thuốc tây thả vào 1 viên 500mg cho khoảng 70 lít nước.

3. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn canh xem hồ lớn bao nhiu rồi thêm vào muối 1g/1l, dạo này mưa nắng thất thường cắm cây sưởi cho nó nữa 30 độ.

4. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ah góp ý thêm kinh nghiệm của em sau hơn 2 tháng trị nấm cho cá: khi xài thuốc ko nên bật máy lọc nhất là loại lọc tràn 3 ngăn. Lí do là tạo 1 lớp cặn trong san hô trên hộp lọc và nước rất đục(màu vàng vàng), phải lấy hết san hô ra để chùi rửa cực lắm. Và nếu ko bật máy lọc thì chịu khó thay 1/3 đến 1/2 nước mỗi ngày, khi cá hết bệnh rồi vẫn tiếp tục thay 1/3 đến 1/2 nước cho đến khi nước trong lại thì mở lại máy lọc. Mình nghĩ lớp cặn vàng trên hộp lọc do thuốc kết tụ lại và gây tác dụng ngược nên cá ko hết bệnh. Mình đã ngưng dùng thuốc, quay lại phương pháp truyền thống: lau chùi hồ sạch sẽ, vệ sinh máy loc, hộp loc, hòa muối 2-3g/1l, nhiệt độ 30-31 độ và cá bắt đầu bớt nấm, màu sắc tươi trở lại. Đôi chút KN đóng góp cho anh em xem qua.

5. trung_208

trung_208 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em đã bỏ muối nhưng ko ăn thua các bác ơi,chắc ra tiệm mua thuốc thôi,thanks các bác

6. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị thương rồi bị nhiễm bệnh ngay vết thương,thường là Nấm.Cho muối kô khỏi thì chắc phải dùng thuốc trị Nấm rồi,,,nhanh kẻo chỗ vết thương đó lan rộng ra đó bạn.

7. tran thanh liem

tran thanh liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    có cách dặc trị nè bạn.lấy thùng bê loại 40 lit. dổ nuoc vào 10 lit. cho vào khoảng 2 chén muối hột (1/2 kg)
    rồi cho cá vào. thấy cá bắt dầu ko bơi dc thì cho vào thùng nuoc ngot rủa qua roi cho lại vào hổ ,ngày làm 2 lần ,sau 2 ngày dảm bảo hết.mà dùng cách này phải cẩn thận nha. nhớ ngồi canh chừng ko thì có món cá la hán chien muối lun đó.

8. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Cách này gọi là món...muối mắm cá La Hán,,,ai có thần kinh Thép hãy làm theo cách này nha.

9. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Cái này gọi là tắm cá.Liều lượng là 2-3%.Mười lít nước cho khoảng 2-3 lạng muối (1 bát con)tắm cá từ 1-10phút thấy cá bơi nghiêng hoặc các hiện tượng sốc bắt ra ngay cho vào chậu nước lạnh.Cá khoảng 3 ngón trở lên thì liều lượng này không vấn đề gì, cá nhà mình mỗi lần trị nấm đều theo cách này

10. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho tôi hỏi điều này vì tôi chưa rõ cách bạn nói ở trên:
    _Với liều lượng Muối 2% tức là nước phải đạt độ mặn 20/1.000(hay còn gọi là 20 phần ngàn)
    _Với liều lượng Muối 3%tức là nước phải đạt độ mặn 30/1.000(hay còn gọi là 30 phần ngàn)
    Và 10 lít nước ở độ mặn 20 hay 30 phần ngàn rồi cho cá vào..."không vấn đề gì..."
    Có thật sự kô vấn đề gì...???
    Chắc chắn một điều rằng Tôi & Bạn và những người khác biết rằng La hán tự nhiên sống ở Môi trường nước ngọt hoặc có độ mặn thẩm thấu cơ thể từ 2 đến 3 phần ngàn.Vậy theo cách của bạn đột ngột thả La Hán vào độ mặn 30 liệu có ổn không???Từ ngọt 0 độ-chuyển qua 30 độ-lại chuyển về 0 độ...Chỉ việc vớt qua vớt lại kiểu đó cũng đủ làm Bầm dập e nó rồi nói chi đến sự chịu dựng của Cá.Có phải làm 1 lần như thế là cá khỏi bệnh đâu,mà phải làm ít nhất vài lần.Vậy làm vài lần như thế chú cá cưng sẽ... như thế nào nhỉ [-( [-( [-( Đây tôi chỉ thắc mắc nên hỏi và... có chút ý kiến theo quan điểm riêng chứ tôi ko có ý Bắt bẽ gì.

11. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Hỏi thật là tinhyeuthetham1 có nuôi cá la hán không.Tất cả những công thức trên đều từ kinh nghiệm của anh em đã nuôi cá lâu năm hướng dẫn và nhắc lại là tôi thường xuyên áp dụng khi chữa bệnh cho cá vì ngoài Bắc thời tiết thất thường cá rất hay bị bệnh lên những bài thuốc chữa bệnh rất quan trọng mới giữ được những chú cá.Bạn có thể bị nhiễm lý thuyết nhiều quá.Vớt cá ra bôi thuốc hay ngâm thuóc là điều hết sức bình thường khi chữa bệnh. Bạn có thể xem topic này xem những hình ảnh hay bài thuốc anh em đã giúp tôi chữa một con cá có thể là đưa về từ cõi chết.Thân
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=24713