Help me !!!!!

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi Xuyendl, 14/3/06.

1. Xuyendl

Xuyendl Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Các anh ơi giúp em với! Em có mua 6 em cá dĩa đỏ trắng được 20 ngày rồi. Mấy ngày đầu lúc mới mua về bị nấm rất nhiều nhưng sau đó em trị hết bệnh được 2 tuần nay rồi vây,kỳ, mình mẩy, sạch đẹp không còn dấu hiệu gì của nấm nửa nhưng sao đến bây giờ cá vẫn còn ăn ít lắm nên ốm nhách hà, nhìn con cá bơi lội yếu xìu mà buồn quá.:crying: :crying: Các anh có biết cá em bị gì không và có cách nào làm cho cá ăn mạnh lên cho có sức khỏe không chỉ cho em với, chứ em nhìn mấy em cá dĩa của em thấy tội nghiệp và rầu quá.[-( . Mong các anh chỉ giúp em nuôi mấy em dĩa mau khỏe mạnh. cám ơn các anh rất nhiều.

2. lbquoc

lbquoc Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể cho biết thêm 1 chút về bầy cá của bạn 0? Cá cỡ nào. Bạn trị nấm bằng thuốc gì? Phân cá có màu đen hay trắng? Bụng to hay nhỏ? Có nhiều khi cá 0 bịnh gì cả nhưng phải mất cả tháng để thích nghi với môi trường sống mới.

3. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Trong quá trình bị bệnh cá không ăn uống được bình thường nên ốm là phải rồi, bạn tập cho cá ăn từ từ chia làm nhiều lần trong ngày, lấy hết thức ăn thừa sau mỗi lần cho ăn ra, thay nước sạch để kích thích cá ăn, tránh làm dơ nước dễ nhiễm nấm bệnh trở lại.

4. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Nuôi cá đĩa không gấp được đâu, bạn thử nâng lên 30oC xem sao?

5. tientx

tientx Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác hãy kiểm tra xem PH đã thích hợp với cá chưa? Vì nếu PH chưa thích hợp với cá thì nó cũng ăn uống yếu xìu rồi suy dinh dưỡng mà chết.

6. Xuyendl

Xuyendl Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhưng cá em đã khỏi hẳn bệnh được 2 tuần rồi mà ăn thì vẫn ăn nhưng có một chút hà.em cũng cho ăn nhiều lần nhưng môt ngày chỉ chịu ăn 2 lần hà mổi lần chút xíu , mấy lần khác không ăn.nước thì đảm bảo sạch.em trình bày thêm thông tin anh giúp em chẩn đoán bệnh tiếp nhé!
    Em sẽ kiểm tra lại PH và nhiệt độ. nhưng em nghĩ ko phải do PH vì 2 hồ còn lại cũng sử dụng chung nguồn nước nhưng cá ăn bình thường.

7. conhu

conhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn coi lại thuốc chữa bệnh xem trong đó dùng loại kháng sinh gì,thường sau khi uống kháng sinh thì người cũng như súc vật đều ăn rất kém,nên sử dụng men tiêu hóa sau khi sử dụng kháng sinh bạn nhé.