Help me!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi TRAN TAN TAI, 24/2/08.

1. TRAN TAN TAI

TRAN TAN TAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Hai con chim bồ câu của mình nuôi từ nhỏ lớn lên.Khi con mái đẻ xong 2 trứng thì con trống không còn theo con mái cũ mà lại đi theo một con mái khác.Còn con mái cũ vẫn ấp trứng 1 mình và nó nở 2 con luôn nhưng mà nó không biết nuôi con hay sao đó.Ngày thứ 1 nở con đầu và 2 ngày sau nở con còn lại thì con đầu bị nó đè chết,đến ngày hôm sau thì con còn lại bị kiếm thiêu chết luôn.
    Vậy bây giờ mình phải làm sao đây.Mình thấy ông gần nhà nuôi bồ vâu con đâu có bị kiếm đồ cắn đâu.Mà nó nở cặp nào cũng đều mớn và khỏe lắm.Sao người ta bảo bồ câu rất chung thủy mà cặp bồ câu nhà em lại như vậy hả?

2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Chắc cặp bồ câu của bạn là chim tơ lên và mới đẻ lứa đầu, do đó không có kinh nghiệm nuôi con, cũng có thể là do bản chất cặp đó nuôi con dở, những cặp bẩm sinh nuôi con dở(đút ăn thiếu, đạp chết con) thì nên thải loại, hoặc nuôi cảnh thôi, nếu chim đẹp và quý nhưng nuôi con dở thì mình nuôi thêm bồ câu vú.
    Ai bảo bồ câ chung thuỷ là không biết đấy chứ^^, lúc con mái trong ổ ấp thì con trống ở ngoài gù những con mái khác, và khi thay ca, thì con mái cũng sẽ đi theo những con trống khác, và chịu đạp mái luôn^^, vì lý do này mà nuôi thả nhiều loại bồ câu chung với nhau thì phần lớn chim con là chim lai..búa xua luôn :), nếu bạn nuôi đẻ giữ giống thì nuôi 1 cặp 1 chuồng bạn nhé!