help me !!!!!!!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi MinhNgocst, 3/9/08.

1. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    cách đây 1 tháng em chưa biết gì về chim cả ngày bé cũng nuôi nhưng mà chả được mấy con sống sót cả . sau một thời gian tìm hiểu em đã quyết định tậu 2 chú về chăm 1 chú chòe lửa và 1 chú chòe than . chú chòe lửa thì không biết được mấy mùa rồi nhưng mà em thấy nó ngực đen sì sì rồi em đoán chắc là khoảng 1 2 mùa thôi , chim thuần rồi nhưng mà lông đuôi gẫy hết do nó cứ nhảy lên thành lồng mặc dù nó không rúc đầu nhưng mà nó cứ cọ đuôi nên đuôi gãy hết còn ngắn cũn hồi mua nó không biết mô tê gì thấy ông chủ kêu nó hót dữ lắm em đồng ý mua với giá 300k nhưng mà về nhà cũng hơn chục ngày rồi mà chỉ có buổi trưa tầm 2h trưa nó hót nhưng em xem file chòe hót của các anh trong 4room khác với cái kiểu hót của con của em con của em nó không đứng thẳng lên như thế mà cứ ngồi ngậm mỏ rồi cổ phập phồng nhưng mà hót bé lắm còn sáng chẳng bao giờ hót cả em cho nó ăn cào cào thường xuyên và 2 ngày cho tắm 1 lần ngày nào cũng tắm nắng 15 phút các bác chỉ giúp em xem tại sao nó không chịu hót vì em thấy con chòe than tuy mới lên lông báo nhưng mà hót dữ lắm chỉ có 1 điều là nhiều lúc nó cứ " chòe chòe " đến điếc cả tai ban đầu em cứ ngỡ nó sợ mèo vì nhà em có 1 con mèo nhưng mà con mèo này không bắt chim chỉ đứng dưới nhìn thôi nhưng mà khi không có mèo vẫn thấy nó kêu nhất là sáng sớm
    mong các bác giúp em với !!

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Con mới lên lông báo thì đang sợ mèo, kêu váng lên điếc tai đúng không. Còn chú kia thì vẫn chỉ họt chuyện thôi, hy vọng là với chế độ chăm thế thì em nó cũng mau mở mỏ. Kị nhất là mèo đấy bạn ạ, nuôi chung thế thì chim nó chỉ chăm chăm nhìn mèo thôi, thời gian đâu mà hót :D :D :D

3. MinhNgocst

Thích đã nhận:
    12
    con mèo nhà em thì con chòe lửa nó không sợ vì nó chỉ ngồi dưới đất nhìn thôi chứ không kêu cũng không gầm gừ mà nó chỉ nhìn tý rồi lại đi chứ không bao giờ nhìn lâu cả con chòe lửa em mang về được hơn chục ngày rồi thấy mấy anh bảo chòe mộc mà mấy ngày đã hót rùi của em thuần mà không thấy hót gì cả . còn con chòe than thì không có mèo nó vẫn cứ kêu cứ sáng sớm là điếc tai với nó nhiều lúc đang ngủ ==> bực

4. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    con than nó kêu buổi sáng có thể vì nó hứng khởi,cũng giống như mình thức dậy thấy buổi sáng trời đẹp nên vươn vai la lên cho đã vậy mà,con chỏe lửa như bạn tả là nó đang đi chuyện vào buổi trưa chứ chưa hót căng đâu,bạn mua với giá 300 có thể bị lầm rồi đó,ngoài chuyện cào cào,sâu tươi mỗi ngày,thì bạn nên cho ăn sâu khô 100% thay thế cho cám ba vì,chích chòe chịu sâu khô lắm,ăn như vậy mới mau căng

5. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    bạn MinhNgocst nên tham khảo thêm các bài viết của những ae trên ABV để có thêm kinh nghiệm. mình góp ý cho bạn một số cái mà mình biết nha:
    * Đối với chòe lữa: là loại đuôi dài thì bạn nên nuôi trong lồng lớn hơn lồng than để tránh gảy đuôi. theo bạn nói thì con lữa này chỉ nói gió (hót giọng gió) buổi trưa thôi chứ chưa hót bạn nên đem nó đi dợt hay mở máy cho nó nghe học hót. bổ sung thêm cám trứng, sâu,... trong khẩu phần ăn hàng ngày. (nếu con này thuần rồi thì nó không nhảy đến gãy lông đuôi còn ngắn củn đâu bạn ơi)
    * Chòe than: đặc tính của chòe than là vậy mà bạn, sáng sớm là nó hót và kêu um trời vậy đó (thay cho đồng hồ báo thức buổi sáng mà). con chòe than có tầm quan sát rất tốt và cũng kỵ nhất loài mèo nên khi thấy bóng dáng mèo là chúng kêu ầm lên như vậy để cảnh báo và làm cho các con khác kêu theo (để chủ đuổi mèo đi dùm đó mà) không nên để mèo lảng vãng gần mấy chú chim thường xuyên sẽ làm chúng nhát và không hót nửa đó cho dù con mèo đó không bắt chim (nhưng ai mà bít được một lúc nào đó ....).

6. MinhNgocst

Thích đã nhận:
    12
    con lửa của em chắc là lửa chuyền lên vì em thấy mấy bác bảo cánh có màu hung đỏ là lửa chuyền lên mà con nhà em cũng thế cánh nó có màu hung đỏ . em cũng không rõ lắm vì sao lông đuôi nó gãy vậy có lẽ nó đang thay lông vì lúc em mua về đã thế rùi mà còn lồng của em thì là lồng nuôi chòe lửa nên cũng không nhỏ đâu . hôm nay là được 2 tuần rùi nhưng mà vẫn chưa thấy hót còn " hót gió " thì trưa nay thấy nó hót dữ lắm có lẽ nhà em cạnh đường quốc lộ bên cạnh lại là 1 xưởng ô tô nên ầm ầm suốt ngày nên chắc nó còn hãi . con này cũng khá thuần em cầm cào cào trên tay là nó lao vào mổ ngay em cho ăn cám trứng ba vì ( nhà ngay cạnh ba vì :D ) còn sâu khô thì không kiếm được ở đây chẳng có ai bán cả .cào cào em phải tự bắt ấy chứ
    còn con chòe than thì em thấy sáng con mèo nó nhìn thì nó kêu nhưng mà điếc tai quá em xuống đuổi con mèo đi là con chim lại hót bình thường nhưng con đấy chủ cũ của nó cắt cụt lông đuôi không biết em có nên nhổ cho nó mọc lại không vì nó đang thay lông ngực rồi nhìn chỗ đen chỗ vàng bùn cười

7. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Con lửa của bạn là chòe đuổi mới vào lồng rồi chứ ko phải chim thuần đâu. Chòe lửa nó dễ thuần hơn chòe than như mua vừa rồi mình bắt những con đuổi nào mà bắt lên nó kêu ầm ĩ thì về nó cũng ko rúc đầu đâu mà nó chỉ nhẩy lên thành lông thôi. Nếu là lửa thuần thì chỉ mất khoảng 1 mùa thôi là nó ko nhẩy nữa trừ khi bạn để dưới đất và đến gần còn nếu vẫn treo yên vị và đi bên dưới thì chúng vẫn hót như thường. Bạn bị ông chủ lừa rồi, mình bắt một con lửa đuổi mới được khoảng 1 tháng chú đang thay lông nhưng vẫn chuyên suốt cả ngày luôn chỉ có ko hót sổng thôi. Còn lửa của bạn mới đi gió thì chỉ được khoảng đấy tuổi lổng thôi nhưng chậm hơn con của mình. Bạn cứ nuôi khoảng 1 năm nữa thì nó làm đồng hồ báo thức sáng luôn vì lửa là giống thức khoe dậy sơm mà có con còn hót cả đêm luôn vì bị mèo hay thạch thùng trêu. Chúc bạn có được chú chim hay.

8. minhvinhtuy

minhvinhtuy Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách đây một tháng bạn chưa biết gì về chim mà bây giờ bạn biết nhiều quá, bái phục.Nhưng có lẽ bạn chưa biết nhiều về mèo rồi, nếu bạn ko loại trừ hết được khả năng nó tiếp cận lồng chim của bạn thì rất nguy hiểm nó chỉ ngồi nhìn khi có bạn ở đấy thôi,khi chỉ có nó với chim của bạn thì cũng chỉ có nó mới biết là nó sẽ làm gì thôi.

9. MinhNgocst

Thích đã nhận:
    12
    @ linhchichchoe : con của em nó chỉ nhảy lên thành lồng khi em động vào lồng của nó thôi chứ đứng cạnh nó cũng chỉ đứng yên nhìn nhìn chứ không nhảy lên đâu mỗi lần em cho nó ăn cào cào em hay huýt sáo để nó quen nên có khi em di chuyển lồng nó đi tắm nắng vừa đi em vừa huýt sáo nó cũng không động đậy tý gì . không biết có phải nó đang thay lông nên ít hót không nữa
    @ minhvinhtuy : con mèo nhà em không có em thì nó dám đứng nhìn thôi chứ hễ nhìn thấy em là nó chạy mất hôm em cho con lửa tắm nó còn đứng cạnh con lửa cơ mà con lửa nó chả sợ gì cứ tắm bình thường mèo nhà em chuột nó còn không bắt huống chi chim