Help me!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hiep2809, 15/6/06.

1. hiep2809

hiep2809 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người tui là 1 thành viên mới chỉ xem hình cá LAHAN trên mạng thụi mà đã thích rùi =(( nên nuốm hỏi các bạn.Nhưng khổ nỗi tui ở Hà Nội ko biết mua cá ở đâu thì đẹp và nuôi loại LAHAN gì thì hợp, khoảng bao nhiêu tiền 1 con nữa.Mong các bạn chi dùm nha

Cảm ơn rất nhiều mong dc chỉ bảo tận tình

2. tangtuanloc

tangtuanloc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn mới vào nghề àh giống mình thế, theo mình thi bạn nên mua cá nhò thôi nuôi thữ mà

3. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nghe nói như dậy là bít bạn mới tập chơi LH rồi,thậm chí có thể nói là ko bít zì về LH.
    -mua ở đâu thì mình ko bít vì mình ở TP.HCM.bạn có thể qua box mua bán hỏi thử xem
    -nuôi loại zì ư?thix loại nào thì nuôi loại đó thôi bạn àh,nuôi LH ko dùng chữ "hợp hay ko hợp" mà "thix hay ko thix" người ta chê nó xấu mà miễn mình thấy đẹp là ok.bi zờ người ta hay nuoi king kamfa,kamlau,rồng đỏ...quan trọng nhất vẫn là bản thân mình thix nuôi loại nào
    -giá cả thì tùy loại cá bột 10k-200k/em cá lớn cũng tùy có con chỉ vài ba trăm,có con 2-3trịu.tùy túi tiền mà mua
    theo mình thì nếu mới tập tành như bạn thì kiếm 1 con cá nào đẹp sẵn mà nuôi(loại vừa vừa thôi tầm 500-800 dc rồi,ko fải bê con 1-2 trịu về nuôi thì fí),về kiếm hồ cho vô,hỏi cách cho ăn ngay tại chỗ mua rồi làm theo cách đó,ko nuôi cá nhỏ dc đâu,nuôi từ nhỏ mà nó lớn ko đẹp thì nản lắm(bản thân kinh nghiệm nuoi LH gần 2 năm cho thấy dậy).về việc cá lớn thì kiếm chỗ uy tín mà hỏi mua(qua box mua bán hỏi luôn),ko nên ra tiệm cá cảnh bình thường nó nói king này king nó có mà "king xạo" thì có.khi đã nuôi dc nửa năm,bít các tập tính of nó thì có thể bắt đầu nuôi từ cá bột(khó hơn nuôi cá lớn nhưng dc cái do mình nuôi từ nhỏ nên thix) hay chơi ngay 1 con đẹp mà nuôi.chúc bạn mau có cá đẹp

4. victor

victor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cũng ở Hà nội, Bạn thử qua 14 Đào duy Anh (0989313494) xem, mới tập chơi thì mua cá bột mà chơi nhé!

5. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mới tập chơi thì khuyên bạn nên tìm hiểu kỹ các hướng dẫn nuôi cá La hán qua sách báo, qua diễn đàn. Sau khi có chút hiểu biết về cá La Hán, thì cũng đừng nên vội vã ( vội vã sẽ chuốc lấy thất bại ngay). Nếu bạn đã có kinh nghiệm nuôi cá khác rồi thì dễ, còn nếu đây là lần đầu tiên nuôi cá thì bạn nên nuôi thử cá vàng (cá bốn đuôi) trước. Sau khi bạn đã biết cách cho ăn, biết cách làm sạch nước hồ, biết đc loại cá nào thích hợp độ pH nào, biết cách chăm sóc cá thì lúc đó hãy bắt đầu với cá La Hán. Đấy là cách tốt nhất để bạn hiểu hết về đời sống của cá và chăm sóc tốt cho nó. Còn trường hợp bạn ko tiếc tiền thì bạn cứ tự nhiên ra xách ngay con La Hán 100k -> 1 chai (1 trịu) về mà nuôi, và lỡ có thất bại thì cũng đừng nên buồn, vì đó cũng là 1 kinh nghiệm quý báu. :D

6. Ler_Noir_LooHan

Ler_Noir_LooHan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngoài tìm hiểu về kĩ thuật "nuôi trồng" ra bạn nên xác định khả năng tài chính để biết mình có thể mua loại nào, và 1 điều bạn cần trau dồi là khả năng "nấu nướng", bạn sẽ thấy nó hữu dụng khi nuôi cá bị Die ^_^"

7. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hihi theo mình bạn nên kiếm em nào trên diễn đàn mà nuôi, bên mục thương mại đó, khoảng 500k đổ lại là dc, bài học đầu tiên vậy là dc rùi,lúc mình mới chơi mua 2 em mỗi e có 180k à (khoảng 3 ngón tay), con rồng đỏ của mình đóa, bây giờ nhìn cũng dc, tuy không dẹp nhưng nhìn cũng thích

8. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì đại ghét cái loại rồng đỏ này ! nhìn xấu wé , loại mình ghiền nhất là kim cương thui !