Help me!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi new_start, 25/9/11.

1. new_start

new_start Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình mới tập nuôi khoen đc 5 ngày nay..cũng tập tành làm cám với tỉ lệ 1 lạng đậu xanh thì 6 trứng + 1 muỗng đường. Nhà nuôi 2 bổi:
    1 con ăn cám ngon lành..fân vón cục.
    Còn 1 con lúc sáng hôm nay chưa ăn đc cám thì đi fân toàn nước..lúc chiều ăn đc cám rồi thì đi fân có lúc vón cục màu đậu xanh..nhưng cũng có lúc đi fân hơi nhầy nhầy..nhìn nó thì lông hơi xù xù..có vẻ cũng còn lanh lợi..hay kêu chíp chíp như gà con :D Hôm trước đó nó ăn chuối (trên chuối có cám) thì fân cũng có hơi nhầy nhầy chứ k đc vón cục.
    Nguyên nhân do cám hay do chim bị trúng gió hoặc do nguyên nhân nào khác T___T Nếu là do cám thì em có nên tiếp tục cho em nó tập ăn k hay fải đổi công thức cám..còn nếu do các nguyên nhân khác thì mong các bác giúp đở :-S
    Àhh em cho mỗi con ăn 8 con sâu/buổi và cho ăn 2 lần/ngày..cào cào thì 5con/ngày..như thế có đc k ạh

tuanlv thích bài này.
  2. AlexandreCiskob

AlexandreCiskob Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Hình như chim bạn ăn sâu và châu chấu quá nhiều

3. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Hì nếu mới chơi mà làm tỉ lệ 1 lạng đâu xanh + 6 trứng thì bạn hơi cưng chim đấy.Nếu mới tập làm cám mình khuyên bạn chỉ nên cho 1 lạng đậu + 3 trứng rùi lần sau hết mẻ này nâng lên 4 trứng rùi 5 trứng.Chim khuyên ko phải con nào cũng như con nào ,Có con đường ruột tốt cho ăn cám gì nó cũng ko bị đi ỉa.Có con hơi tí là bị ,H bác nên tạm bỏ đợt cám đấy đi làm lại 1 mẻ khác 1 lạng đậu + 3 trứng + cho thêm ít cám ba vì giã nhỏ ra độ tầm nửa lạng.Còn sâu thì bạn đừng cho ăn cùng lắm là 1 ngày 3 con sâu còn châu chấu thì 1 ngày 5 con là đủ rồi .Sâu ko tốt cho khuyên tí nào chỉ kích nóng cho nó hót thôi.Con kia bạn lạ cám nên đi ỉa lông xù bạn đừng cho nó ăn cám ý nữa cho ăn bavi tạm đi nhé + thêm chuối nữa.

tuanbambo thích bài này.
  4. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    nói thật là ra hàng mua cho lành bác ạ,chứ bác làm cám chả rẻ hơn ngoài hàng đã thế còn mất công mất sức nữa,nhiều khi thành phần lại chả đảm bảo chim ăn uống cũng ko tốt

5. Phonglong

Phonglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Mới chơi cứ ra cửa hàng mua cám là hay nhất, vừa đảm bảo. Vì mỗi 1 tháng chỉ hết 1 gói cho 1 em thôi.

tuanlv thích bài này.
  6. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    theo t thì cứ mua cám là tốt nhất còn nếu lầm cám thì t thấy bác nhà bên cạnh làm theo công thức sau : 2 lạng đậu xanh, 1 lạng lạc, 1 quả chuối tây, 3 quả trứng, 3-5 con nhộng tằm. nuôi theo công thức này mất hơn một năm thì chim bắt đầu líu.....

ancaraven and tuanlv like this.
  7. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Sax chuối cho vào kiểu gì hả bác ơi.cho ăn trực tiếp tốt hơn nhiều.Mà đừng cho lạc nhé lạc nhiều dầu ko tốt đâu chỉ chào mào mới cần lạc thôi có cho vài củ vào cũng đc.2 lạng đậu xanh mà có 3 quả trứng mình nghĩ hơi ít ^^.

ancaraven thích bài này.
  8. new_start

new_start Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Cám ơn mấy bác đã góp ý..con ấy hôm nay cho ăn thêm táo theo cách của bác tuanlv thì đã đi fân ngon lành rồi..hê hê..có lẽ em nên làm mẽ khác bớt trứng lại cho con này nó ăn riêng
    Khuyên đỏng đảnh wá các bác ạh =.=

ancaraven thích bài này.
  9. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Bạn nên cho ăn cào cào thường xuyên thì tốt hơn, đừng cho ăn sâu nữa nhé bác.
    Thân!

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:10 PM ----------

Không cần lạn bạn àh, bạn pahi3 cho thêm 10 quả trứng nữa nhé, còn nhộng tằm chỉ cho chim ăn lúc chuyển sang mùa đông nhé bạn.

10. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    HÌ ừ khuyên là giống đỏng đảnh khó nuôi.Bác lên cho ít trứng lại và nâng từ từ lên ^^.