Help me!!!!

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi gallus-vu, 13/7/12.

1. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Mình có 1 con mái rặt, ko hiểu sao mà e nó ít ăn lúa, cám....nên ốm lắm, chỉ thích ăn sâu, dế. Tướng tá thì lù khù, chân teo....nói chung là nhìn thảm hại. Bác nào có cách làm cho em nó ăn nhiều, mập lên không? giúp e với.... thanks

Last edited: 13/7/12
    anxuanloc thích bài này.
  2. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    gà bị suy dinh dưỡng nặng rồi đó Vũ, nếu không kịp thời nó sẽ die liền, trước mắt phải bắt cho ở trong lồng nhỏ và chịu khó lấy cám cò sủ với nước rồi viên lạin đút cho em nó 2 lần /ngày. Sau khoảng 7-10 ngày là thay đổi liền. Nếu có mồi tươi (Nhái) thì đút thêm.

GaRung_TraVinh and anxuanloc like this.
  3. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Chào Bác gallus-vu.Em mới chơi nên không rành vụ này lắm nhưng cũng xin góp chút ý kiến,nếu có gì sai bác bỏ qua nhé!
    _ Nếu gà bác là gà bắt từ rừng đem về thì có lẽ do em nó chưa quen với thức ăn do mình cho ăn và môi trường nuôi nhốt thôi (đây cũng là mùa thay lông nên có lẽ gà thích ăn thức ăn tuơi để bổ sung thêm chất cho quá trình thay lông),em nghĩ tạm thời bác không nên ép nó ăn theo ý mình mà cứ cho nó ăn thêm chất tươi,những thứ nó thích ăn.Khi nó lại sức rồi mình mới tính tiếp được bác ah.
    _Nếu là gà con nuôi ở nhà lên thì em nghĩ nó thiếu 1 số vitamin (C,D,B1,B6...) và nắng (em từng nuôi 1 con vì thiếu nắng mà bi bệnh,ốm nhom).Bác nên nuôi thúc bằng thức ăn tươi,bổ sung thêm Vitamin là ổn thôi.
    Chúc gà bác mau khỏe và sinh thật nhiều gà con nhé.

4. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Bây giờ muốn cải thiện thì chỉ có cách làm cho em nó sung lên và xem em nó có các triệu chứng của bệnh gì không chẳng hạn như phân mà tìm các loại thuốc và không nên cho ăn sâu vội nỡ bị bệnh đường ruột thì rất nhanh toi. Bắt con gà mái khác nhốt cạnh chuồng nó cho 2 con cự nhau thì nó sung nên và ăn uống nhanh lắm. Gà trống thuần củng rất nhanh gáy khi kiếm 1 con gà làm bia cho nó đá thì nay mai nó gáy te te .

5. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Cám ơn các bác đã nhiệt tình chia sẽ kinh nghiệm, e gà mái này ko bệnh tật gì hết, chỉ là nhìn yếu ớt, ốm nhách... ít ăn. Mình sẽ thử hướng dẫn của các bác, hy vọng e nó sẽ khỏe mạnh và mập lên.

anxuanloc thích bài này.
  6. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    đầu tiên bác cho 1 ít củ mì tươi. loại mì luộc ăn (tránh cho ăn mì cao sản nhé) nghe mấy người dân tộc chỗ e nói nó là thuốc cũng là món ăn của gà rừng.
    tốt nhất cho ăn mối càng nhiều càng tốt . kèm theo 1 hũ cám gà. cung cấp nước đầy đủ. cho ăn thêm giá đỗ, cà chua( gà thích lắm),... gà thích ăn gì thì cho thêm. thêm tép với cá con nữa nhé
    em lúc trước có 1 con bị vậy nhờ những cách như trên mà ok rồi đấy bác. bây giờ e nó đang quản lí bầy gà mái ở nhà ông sư phụ đấy ( chắc sang năm e có con của nó đi đánh rồi) chúc bác thành công.

catphien thích bài này.
  7. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Gà bác đường tiêu hóa có vấn đề , không làm việc tốt nên gà không ăn nhiều hoặc có ăn nhưng không thể tổng hợp được chất dinh dưỡng nên gà ốm thôi .Bác ra bác sĩ thú y mua thuốc trị đường ruột và kể rõ bệnh như vậy để họ kê đơn về cho nó uống may ra còn kịp không vài bữa nữa là tiêu con gà.

catphien thích bài này.
  8. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    Mình mới mua 1 con công gần 3 năm tuổi, vấn đề ăn uống của nó làm mình nhức đầu ghê. Em nó rất ít ăn cám, lúa, bắp. Chỉ ăn nhiều rau và dế. Kg biết làm sao cải thiện nữa.

9. killin

killin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Bác gallus-vu cũng kêu cứu àh..... Em mái nhà mình cũng thế đó , ít ăn lắm.. em nó khỏe rùi hihi..

10. philongesc

philongesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    em nó thích ăn gì thì cho nó ăn đó, vậy là em nó mập lên liền.

11. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Không biết thì phải kêu lên nhờ bà con giúp đỡ chứ hihihi? gà mái bác hết bẹnh rồi ah? chúc mừng nhé.

12. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Mình đang cho e nó ăn thêm trùng (giun), ko biết tình hình có tiến triển tốt ko? Cám ơn các đóng góp của ae diễn đàn trong thời gian qua.