help meee

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi thangl_v, 6/9/05.

1. thangl_v

thangl_v Member

Thích đã nhận:
    0
    CÁC ANH ƠI k hiểu làm sao các cây của em mới mua về trồng 1 tuần đầu thì ngon thế trông xanh mướt thế mà chỉ tuần sau đã úa dần đi rồi ,em dung tận 2 đèn OSRAM như các anh bảo còn phân nền thì em mua phân trộn ở trên Hoàng Hoa Thám no trộn chung với đất thấy ông bán hàg bảo là tốt nên em mua về rải luôn chứ k dùng đất sát như của các anh liệu thế có tốt k vậy.Em chỉ thiếu mỗi khí CO2 thôi thế thì cây có bị úa k các anh giúp em với chứ cứ đỗi đi đổi lại em hết sạch tiền mất em la SV chưa đi làm nên eo hẹp lắm có j các anh chỉ hộ.

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cho mình hỏi nhỏ là bạn mua phân gì trên Hoàng Hoa Thám thế??? Phân NPK Sông Ranh dùng trồng cây hay phân dành cho hoa Phong Lan???

3. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Trinh do tieng Viet Anh hoi han che,anh viet sao thi em hieu vay nhe.
    Van de o day khong phai la em dung den OSRAM roi cay cua em se khong ua va cung khong phai vi thieu Co2 . Thong tin em cung cap thi anh khong the nao chan doan duoc chinh xac 100 %.Nhung anh se doan.
    Cay cua dang ua vi no bi thui re nguyen do tu
    1. Thieu anh sang(khong biet ho cua em kich co bao nhieu ma em sai 2 bong den?)
    2. Loc nuoc cua em khong duoc hoan hao(khong biet em sai loc nuoc nhu the nao?)
    Vay em hay xem xet lai 2 van de do nhe.
    ----------------------------------------------------------------------------------------------

Trình độ tiếng Việt anh hơi hạn chế, anh viết sao thì em hiểu vậy nhé.
    Vấn đề ở đây không phải là em dùng đèn OSRAM rồi cây của em sẽ không úa và cũng không phải vì thiếu Co2. Thông tin em cung cấp thì anh không thể nào chẩn đóan được chính xác 100%. Nhưng anh sẽ đóan:
    - Cây úa vì nó bị thối rễ nguyên do từ:
    1- thiếu ánh sáng (không biết hồ của em kích cỡ bao nhiêu mà em sài 2 bóng đèn?)
    2- Lọc của em không được hòan hảo (không biết em sài lọc nước như thế nào?)

Vậy em hay xem xét lại 2 vấn đề đó nhé!!

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cả hai bạn vào bài này đọc nhé để có thể hiểu rõ hơn cách chăm sóc cây setup nền cũng như ánh sáng và máy lọc.

Bạn thangl_v phải cho biết rõ một số thông tin về bể của bạn như kích thước bể; loại phân nền mà bạn dùng, tỷ lệ ra sao; thời gian đèn bật thế nào? Số hiệu đèn OSRAM 840 hay 860?? Loại cây đang trồng? Thì chúng tôi mới có thể tư vấn cho bạn được chứ kẻo lại thày bói xem voi :)

@fahsailam: Bể của mình cũng dùng 2 đèn thôi :D
    Bạn cho mình hỏi một chút lọc thế nào là hòan hảo?? Bể của mình chỉ có cái máy bơm đầu kia nước chảy vào cái rổ để bông lọc thế là xong. Liệu như thế có bị làm sao không???

5. thangl_v

thangl_v Member

Thích đã nhận:
    0

bể của em cũng dùng lọc như của @fahsailam như thế có đc k các anh?bể của em k/t là 80*60*45 k to lắm em mua cái đèn ở chỗ Phan Đình Phùng ý k bít là 840 hay 860 còn phân nền thì em mua phân ở cửa hàng cá cảnh chứ k phải phân trồng cây đâu người ta trộn nó với đất
    À mà em mới mua rêu cá đẻ về thử buôi xem sao thế rêu này có cần nhiều ánh sáng k các anh

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @thanh: fahsailam đã nói là dùng loại lọc gì đâu?? Đấy là mình nói lọc của mình đấy :D

Bể 80 dùng 2 đèn đấy là được rồi, muốn xem là đèn 860 hay 840 thì trên thân đèn gần đui có số hiệu đấy. Hệ thống lọc như vậy là cũng ok, không cần quá phức tạp. Quan trọng là phần phân nền bạn mua ở hàng cá cảnh, cái này tớ bó tay à nha!!!

Muốn buộc rêu cá đẻ java moss thì bạn vào bài này nhé

7. thangl_v

thangl_v Member

Thích đã nhận:
    0
    anh tienbm ơi em k bít là như thế nào về phân nền của em chỉ biết là thành phần của phân gồm có phân DBO và đất mịn.Như thế thì nó có tốt cho cây k?có cần phải thay phân đất vsét như các anh k?rêu cá đẻ sinh sản có nhanh k hả anh ơi.À mà đèn OSRAM anh mua ở Phan Dinh Phung bao nhiêu 1 bóng vậy em đọc trong diễn đàn thấy có ng mua chỉ có 10k mà em thì phải mua tận 75k đắt quá em bị bóp à?hic hic hic

8. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Truoc het minh phai cam on cac anh da gui chuong trinh go Tieng Viet cho minh nhung minh cung khong biet cach go va minh hy vong minh se go dc trong tuong lai gan day.
    Hien tai ho moi cua minh o Viet Nam set up duoc 2 tuan va cay cung phat trien tot
    Be cua toi : 80*40*40 cm
    Bong den : 4 bong 18 W -2 bong mau trang hieu JEBO 10,000 K
    -2 bong mau tim hieu NAVA va mo ngay 8 tieng
    Co2 : 2 bot/1 giay
    Nen : soi nuoc ngot 2-3 mm.
    Phan : Phan nen va phan nuoc cua FERKA cua Thailan
    Ph : 6
    Nhiet do : 28-29 do C
    Loc nuoc : Canister filter EHIEM cua Duc
    Noi ve loc nuoc ,the nao la hoan hao?
    1.Loc nuoc phai kin va khong lam cho nuoc dang chay qua loc co dieu kien tiep suc voi khi ben ngaoi vi do se lam cho Co2 trong nuoc mat di va cung nhu nuoc da chay qua loc xuong be.
    2. Tuyet doi khong duoc lay SAN HO lam loc nuoc vi no se lam cho nuoc cung va cung nhu THAN (Activated Carbon) vi no se hap thu het chat dinh duong.
    Met va moi tay qua nhi!!!

9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @fahsailam: Bác chơi đồ như thế thì đến em cũng không dám mơ đến chứ đừng nói là newbe hik hik em đang mơ đến con filter EF4 mà chưa mua được đây, vẫn sài máy bơm lifetech giá 50K bán trên Yên Phụ.

@thanh_lv: Mỗi loại cây sẽ hấp thụ một loại dinh dưỡng khác nhau. Một thời kỳ mình cũng trông bằng DBO trộn đất sét, kết quả cũng tàm tạm. Hiện tại thì mình đang dùng loại phân nền đóng bao sẵn của Trung Quốc, cho hiệu quả cũng khá ưng ý. Bạn có thể vào bài bể của mình thăm quan.
    Đèn OSRAm từ trước mọi người đều mua với giá 50-60K/1 chiếc chưa bao giờ có giá 10K cả, có thể bạn nhầm với chỉ số kỹ thuật của bóng. HIện tại bóng nâng giá có khi là do cùng với giá xăng dầu :D

10. thangl_v

thangl_v Member

Thích đã nhận:
    0
    @tienbm:Thế ạ emcũng thấy lạ vì làm sao của hàng dám bán cao quá như vậy nếu bóng chỉ 10k.Mà hôm nay em hỏi về cái phân nền rồi đó là đất set trộn với DBO và được xay mịn ra và bây h cây của em đã khá hơn và đã có lá non.À mà anh ơi làm sao để cây nhả bong bóng như của anh codai thế có cần khí CO2 k?

11. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bể của cháu cũng phân nền đất sét trọn DBO nhưng chả hiểu sao cây k0 phát triển gì cả, toàn thối rữa hết
    với cả mỗi lần trồng cây với nhổ cây cứ đục ngầu cả nước,dù cháu đã rải 1lớp sỏi khá dày lên trên rùi
    bể của cháu dùng loại máy lọc đặt sát đáy bể, tiện thể nó hút cả đất lên nữa rồi lại chaỷ xuống tạo thành 1 lớp bụi trên cây và đá, trông xấu lắm,cũng chẳng thể làm lọc tốt hơn được vì nó đã có khuôn lọc sẵn rồi
    hiện tại cháu đang bó tay với cái bể này rùi, k0 lẽ lại làm nền lại từ đầu, các bác có giải pháp gì không giúp cháu với

12. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Theo chau mo ta thi chac chan chau phai lam lai tu dau. Khong biet la be cua chau TO & BE nhu the nao vay bac se noi ve giai phap chung chung thoi.
    1. Thay vi chau dung dat set lam nen thi chau hay thay the bang soi(cat)nuoc ngot co 2-3 mm, khong douc dung soi nuoc bien. rai lop nen dau tien chung 1inch sau do la phan DBO va sau do rai them 1 lop soi day 1 inch. Va khi do nuoc phai that nhe tay vi neu khong thi phan se bay ra va lam cho nuoc duc roi reu se phat trien manh.
    2. Khong duoc dung loai may loc dat sat day be vi no se mang lai ket qua nhu chau da gap phai. Chau nen dung may loc ngoai(External fillter).
    3.Anh sang thi chau co the tinh 1.5-2watt / 3-4 lit nuoc va mo den 8-10 tieng/ngay
    4.Phai co Co2
    5.Nhiet do cua nuoc trong be dung cho cao qua 30*c .Neu nhiet do cao chau co the gan them quat cho thoi vo mat nuoc de giam nhiet.
    Chau doc roi khong hieu hoac can them thong tin gi thi hoi tiep.

13. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Linhoni này, anh cũng cùng phân DBO trộn với đất sét đấy em. Và anh cũng dùng loại máy lọc đặt hẳn trong bể, nhưng cây của anh phát triển rất tốt, nhảy con tùm lum từa lưa(bữa nào wa nhà anh,anh share cho mấy cây để set up cái hồ lại :D ). Anh nghĩ có lẽ do em dùng sỏi lớn wá hả? Nếu em đã lót đất sét ở dưới thì em nên rải nền bằng cát nhỡ chứ! Em cứ ra mấy tiệm hỏi là người ta bán cho, hình như 2000 một kí thì phải...Còn máy lọc, nếu hồ em cao hơn 50cm thì đơn giản wá, em kéo nó lên cách cái nền khoảng 15-18 cm, thế là đất sẽ không bị hút lên nữa đâu! Nhưng có lẽ tốt nhất là em nên set up hồ lại đi, bác fahsailam chỉ rồi đó.........hix......rút kinh nghiệm nhen...goodluck! :p

14. linhoni

Thích đã nhận:
    2
    hic khổ thân cháu chưa nhiều kinh nghiệm :( bể của cháu 28 lit bé như cái kẹo,cái máy lọc thì chắc là chuyển lên được thôi nhưng phân nền thì cháu thấy cháu làm cũng theo công thức của anh Còi,k0 mo` mẫm nhiều lắm nhưng k0 hiểu tại sao cây k0 sống được.huhu em xin lỗi anh Còi cây nó chả chịu sống gì cả dù anh rất nhiệt tình tư vấn cho em:(

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @Linhoni: Theo anh được biết thì trồng cây trong bể nhỏ không hề đơn giản một chút nào. Nhiều khi cây bị thối do cây bị nhiễm khuẩn nữa. Chất lượng nguồn nước cũng chiếm tỷ lệ lớn trong sự sống còn của cây. Mình cũng từng nói là có thể phân nền loại này tốt cho anh A chưa chắc đã tốt cho ông bà B, v.v. :D

@fahsailam: Nếu ai cũng có điều kiện áp dụng những phụ kiện hồ cá có tiêu chuẩn cao như bác thì tốt quá. :p em nghe mà thèm

@thanh_lv: tớ là coi77 chứ không phải tienbm :)
    Nếu bạn có điều kiện dùng Co2 thì tốt qúa, sẽ có điều kiện ngắm những giọt sương và những dòng bọt khí li ti nổi lên mặt nước khi cây thở. Dùng Co2 cũng như ta cung cấp cho cây một nguồn nhiên liệu tốt để cây hấp thụ ngòai ra còn làm mềm nước nữa.

16. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Bac Coi77 ah, Minh cung muon trao doi kinh nghiem voi bac lam vi minh cung khong thich phu kien ho ca co gia tri cao. Vi du dat nen minh co the dung soi 1 bao 20,000 d tron voi phan nen thay vi dung dat ADA 1 ky 90,000 d hoac may loc nuoc, minh co the dung may bom lifetech ma bac dang sai che no thanh external fillter voi gia khong qua 200,000 d hoac Co2 minh co the lam tu dam+bot noi.Kho mot cai tieng Viet cua minh khong duoc tot lam lam cho minh khong the dien dat cho bac va cac ban hieu duoc. Nhan dip Minh se ve Thai bac can minh mua gi gium khong? Phan nen,phan nuoc, vv.

17. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bac Coi77 ah, Minh cung muon trao doi kinh nghiem voi bac lam vi minh cung khong thich phu kien ho ca co gia tri cao. Vi du dat nen minh co the dung soi 1 bao 20,000 d tron voi phan nen thay vi dung dat ADA 1 ky 90,000 d hoac may loc nuoc, minh co the dung may bom lifetech ma bac dang sai che no thanh external fillter voi gia khong qua 200,000 d hoac Co2 minh co the lam tu dam+bot noi.Kho mot cai tieng Viet cua minh khong duoc tot lam lam cho minh khong the dien dat cho bac va cac ban hieu duoc. Nhan dip Minh se ve Thai bac can minh mua gi gium khong? Phan nen,phan nuoc, vv.
    [snapback]18149[/snapback]​
    [/b][/quote]

Thanks bác nhiều, bác có thể chỉ cho em làm cái external fillter đó được không?? em đỡ phải mua lọc EF. Bác vẽ sơ đồ lên nhé!!! Vừa tư vấn cho người mới chơi ít $ như em nữa.

Co2 em cũng cố tằn tiện bóp mồm bóp miệng mua được cái bình nho nhỏ rồi ạ!! Co2 nên dùng bình khí nén tốt hơn là tự chế bột nổi, hiệu quả kém lắm ạ!!!

Phân nền em sài loại của TQ cũng OK lắm, giá hợp lý!! Sài ADA nặng $ quá mà có khi chưa chắc đã phù hợp với môi trường nước ở chỗ em ở.

18. thangl_v

thangl_v Member

Thích đã nhận:
    0
    rồi em rõ rồi anh coi77 ạ nhưng em cung k phai là thanhl_v mà là thangl_v còn về CO2 thì theo anh mình mua cái vỏ k thì hết bao nhiêu và nếu có rồi thì về lắp như thế nào ở diễn đàn k chỉ.k có CO2 cây của em k p/t mạnh được tức quá.mà em cũng bị thối rễ như bạn ở trên nhg chỉ 1 loại cây thôi đó là hồng điệp vậy phải làm sao đây

19. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Thanks bác nhiều, bác có thể chỉ cho em làm cái external fillter đó được không?? em đỡ phải mua lọc EF. Bác vẽ sơ đồ lên nhé!!! Vừa tư vấn cho người mới chơi ít $ như em nữa.

Co2 em cũng cố tằn tiện bóp mồm bóp miệng mua được cái bình nho nhỏ rồi ạ!! Co2 nên dùng bình khí nén tốt hơn là tự chế bột nổi, hiệu quả kém lắm ạ!!!

Phân nền em sài loại của TQ cũng OK lắm, giá hợp lý!! Sài ADA nặng $ quá mà có khi chưa chắc đã phù hợp với môi trường nước ở chỗ em ở.
    [snapback]18152[/snapback]​
    [/b][/quote]
    Minh cung noi thiet voi bac la minh mung lam khi minh gap duoc forum nay nhung minh cung hoi buon 1 chut vi cai gi lien quan den cay& be thuy sinh o VN cai gi cung mac(dat). Minh cung muon lam sao de thu choi cay thuy sinh pho bien rong rai hon voi gia ca hop ly vua tui tien nguoi dam me. Theo bac thi minh phai lam sao?
    Phan nen minh cung co sai thu cua TQ nhung minh thay khong thich hop voi minh lam .Con phan nuoc bac co sai chua neu chua minh se mua gium vi o ben do gia cung ban phan nuoc cung rat mem hoac bac can mua may cay thuy sinh gia cung re hon rat nhieu neu so voi o day.
    Bac co biet dat PUMICE khong ? sai dat nay cung tot lam o VN toi khong biet co ban khong.
    Ve cach che EF bac chi gium toi ,toi phai lam sao de post len nhung may tam hinh da nam trong file MY PICTURE de toi gui den forum.

20. linhoni

Thích đã nhận:
    2
    Bình không bác lên chỗ bán thiết bị y tế mà mua bình đựng O2 rùi bom Co2 vào, giá bình mới khoảng 300k(chưa mặc cả)bác có quen nơi nào làm bia hơi thì gạ người ta bán cho bình cũ thì chắc rẻ hơn(anh Còi bảo )
    nhưng theo cháu đi khảo giá thì bác mua một bình chuyên dụng như anh Còi trên AG tầm 500k thì cũng chẳng đắt hơn mấy vì bác còn phải mua thêm đồng hồ, van khóa vòi .v.v. cũng bắt bác phải móc tuí thêm kha khá
    thế nên cháu vẫn chưa mua được :D