Help meeeeeeeeeeeeeeeeeeeee

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Billykid, 11/2/06.

1. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá của em trên thân xuất hiện 1 đám nhày màu hơi nâu nâu, vảy xù lên tại chỗ đó. Mấy hôm trước xuất hiện mụn đỏ, nó lặn mất chỗ đó giờ xuất cái đám nhầy đó. Rất tiếc em ko có máy chup hình, chup lên cho mấy huynh xem thử. Cá vẫn ăn bình thường.
    Có anh nào từng gặp giống em, chỉ em cách trị, nó bị cái đó là bị gì vậy. 2 con chung 1 hồ con bị con ko.

YM của em : thunderbird_4277
    Anh chị nào bít có thể nhắn tin cho em, em đang lo wa thấy nó bơi ko đc tự nhiên, em sợ nó .................. :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

2. Minh_Tri

Minh_Tri Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có thể tắm cho cá trong dung dịch nước muối khoảng 30 phút như sau: Xả bớt 70% nước hồ ra, cho muối vào với nồng độ 3%. Dùng muối cục để tan từ từ tránh cho cá bị sốc. Nếu dùng muối tinh (dạng bột) thì cho liều ít hơn một chút. Sau 30 phút, cho thêm nước mới vào cho đầy hồ. Sau 3 ngày hãy thay nước, nhưng chỉ thay 50% nước thôi. Bạn cũng có thể tham khảo thêm các loại thuốc có bán tại các tiệm bán cá kiểng. Bạn nhớ thông tin thường xuyên về tình trạng sức khỏe cá cưng của bạn để mọi người cùng theo dõi và chia xẻ kinh nghiệm nhé. Chúc bạn thành công.

3. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá của bạn bị bệnh bong vảy đó bạn nên ra ngoài tiệm bán cá ra cao quý đó nó có loại thuốc bỏ vào nước có màu hồng,bạn cho thuốc đó vào khoảng 3 ngày là cá khỏi thôi mình bị rồi

4. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Chờ hoài ko thấy ai hồi âm, em chạy đại ra tiệm cá mua thuốc, gói thuốc màu trắng (ko nhớ tên) của việt nam, chuyên trị nấm (trên bao ghi như vậy). Ko bít có đúng thuốc ko nữa trên đó còn ghi nhiều lăm trị lòi mắt, lở miệng ........ hi vọng chữa đc :-S .
    Bệnh tróc vảy đó nguy hiểm hôn anh

5. luat-rung

luat-rung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của anh cũng bị như vậy; đã chữa khỏi
    Em phải tách riêng ra hồ khác ngay, đồng thời tăng nhiệt độ lên khoảng 30 ~ 33 độ.
    Cho mực nước thấp thôi, (khoảng gấp đôi chiều cao con cá )
    Sục oxy liên tục; Cho muối hột hoăc muối không có iot = 50 lít/ khoảng 2 ~ 3 muỗng cafe + với thuốc hồi chiều em mua; tỉ lệ thuốc pha theo hướng dẫn ghi trên bao bì
    Chúc cá khỏe & Em zui ze.....

6. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Hôm nay nó bớt sù vẩy rồi. Nhưng xuất hiện 1 đốm trắng, cho nên em cho nằm viện theo dõi thêm mấy bữa nữa. Em chó vô 1 cái hồ nhỏ khoảng 10l nc cho 1 muỗng muối hột + thuốc + sục khí . Hồ nhỏ wa em ko dàm sài cây tăng nhiệt, ko cẩn thận là ........ :crying: :crying: :crying: . 24h thay 1/2 nước + thuốc (nước thay ra ghê lắm có mấy cái bợn trắng nhỏ nằm lơ lững trong nc)

7. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Mừng quá các bác ơi, cá em hít bệnh rùi, mới xuất viện sáng nay.
    Cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ góp ý cho tiểu đệ, Xin chân thành cảm ơn :applause: :applause: :applause:

8. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Chán ghê, các bác chữa cá gì mà chẳng nhớ tên thuốc gì cả. Toàn là thuốc trắng với thuốc xanh gì gì đấy thì bà con xóm làng làm sao mà biết được :D.

9. lyateo

lyateo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    đung vậy mình muốn tìm thuốc mà theo mấy bạn tả như vậy thì =botay.com.vnn luôn/ đề nghị gi tên thuốc cho anh em còn biết đường mà mua với

10. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Tên thuốc bột trắng nè các bác: AMPI-SF, mỗi gói 5g, 5k / 1 gói - đây là loại kháng sinh giống như AMPICICLINE dùng cho người đấy.

Còn 1 loại thuốc nữa cũng có thể chữa lành bệnh này là (mình đã dùng loại này chữa cho con cá ở nhà mình, nó bị nặng lắm, trên mình thủng 1 lỗ mà có thể bỏ lọt viên thuốc vào đấy): METRONIDAZOL 250mg, loại này là viên nén dùng cho người, viên màu trắng có bán tại tiệm thuốc tây (mình không nhớ rõ lắm nhưng hình như là 2k/1vỉ 10 viên). Liều lượng: 1 vỉ (10 viên) cho bể 1m2 x 0.4m x 0.5m với 3/4 nước trong bể, kết hợp với 1/2 chén ăn cơm muối hột.

11. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Bác Hongket mở tiệm bán thuốc đi, chắc chắn đắt hàng lắm đó!=))

12. Tapnuoilahan

Tapnuoilahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    METRONIDAZOL 250mg là thuốc chữa đường tiêu hóa mà bác

13. thanh_na

thanh_na Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác có thể post tên các loại thuốc hay dùng cho bà con nhờ vì nhiều khi cá bệnh mà không hiểu