Help mới tập chơi: cá đĩa bị lem đen

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi vitchuoi, 1/8/11.

1. vitchuoi

vitchuoi Member

Thích đã nhận:
    1
    Em mới tập chơi cá nói chung, hôm nay có bác cho em 6 chú cá đĩa về thả vào bể cộng đồng + thủy sinh.
    Có 2 chú to nhất bác chủ cũ bảo bị lem đen, tình trạng: đầu lấm tấm nhiều nốt đen, vây và toàn thân cũng bị những nốt đen, có cách nào trị hết nốt đen này trả lại vẻ đẹp vốn có của nó không ạ
    Em vừa mới tập nuôi nên mong các bác hướng dẫn tận tình, có cần phải chụp ảnh tình trạng nó lên ko các bác?

2. vitchuoi

vitchuoi Member

Thích đã nhận:
    1
  3. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    em không biết nhiều về cá đĩa chỉ biết con này bị lên tiêu (những cái đen đấy gọi là muối tiêu)do bác nuôi trong bể thủy sinh bật đèn liên tục nên nó bị đấy còn cách trị thì em chịu thôi :(

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Ở bồ câu thì tiêu là chúa rồi tuy nhiên bạn có thể cải thiện màu sắc con này bằng thức ăn có chưa thành Phần là tảo spirulina , hay vừa tảo vừa tôm ( thức ăn tự chế) để cải thiện màu vàng cam của nó rõ hơn , tuy nhiên , chúng sẽ đỡ hơn nhiều khi không sống trong bể ts,nếu muốn nuôi cá dĩa với ts, khuyên bạn nên tìm con nào không có gen truyền lại nhưng bông xanh ,lam ( có nhưng ít) ,da rắn xanh,... cá dĩa nhiều màu nên còn phải tùy vào bể rong bạn màu nền và màu chủ màu gì , như thế mới gọi là đẹp mắt. bồ câu ,mal, xang ngọc,...thường mau gen tiêu nhất là con bồ câu , ah , còn vấn đề nước nuôi mà không kĩ cũng thúc tiêu lên nhiều hơn màu .
    Màu củ con cá bạn là do nước ,theo ảnh chụp , có thể nói bể bạn không có cá đủ khả năng phiền con dĩa, tuy nhiên nên cẩn thận với kim loại hay chất thải từ bạn xê can,hồng ngọc,...ĐỪNG THẤY NƯỚC TRONG VỘI CHO LÀ NƯỚC SẠCH.
    Con cá của bạn cũng có dấu hiệu của bệnh nữa đó bạn, hãy quan sát vài phút vào nó xem ( mắt , vây , kì và thóp bụng...), bạn ơi đừng cho muối vào bể ts bạn nhé

Mr_guns thích bài này.
  5. thangmt

thangmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    bác này rành về cá dĩa nhỉ,đúng sở thích của em,hôm nào rảnh rỗi giao lưu caphe cà pháo nhé hihi