Help newbie,plzz !!!!

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi Edz, 18/7/08.

1. Edz

Edz New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể nhà em setup cái nền được khoảng 3 tháng,xin nói thêm là nền em làm theo công thức anh hovaten,sau lần đầu trồng cây,hồ như nổi lẩu xấu quá,em bỏ phế,rồi h làm lại,chỉ trồng thái dương với 2 bụi la hán,cây đã cắm được 4 ngày,giờ thì thái dương có hiện tượng lá bị úng (em nghĩ thế vì thấy lá trong mờ) có cây thì lại bị ngọn lá màu vàng,còn la hán thì đang chuyển dần sang màu vàng ko còn được xanh như lúc mới đem về :( em ko biết là nó bị gì nữa,cây úng thì nghĩ do thiếu sáng,vậy còn cây vàng >.< ai biết xin chỉ giúp em là cây em bị gì,làm sao khắc phục chứ nhìn nó mỗi ngày 1 vàng úa em xót quá ~X(
    thông số bể : 60x40x40,dùng 1 bóng jebo 6 tấc 20w,1 quạt,ph dao động từ 6,5 - 8 vì mỗi lần lên khoảng 8 là em thay ít nước,ph xuống lại.nước dùng nước giếng,có nuôi 10 neon, 1 cặp phượng hoàng,cặp bút chì ,cá vẫn sống rất tốt.Xin các anh các bác vào giúp thằng đệ này với nhé.:(

2. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Hiện tượng mà bạn nói mình nghĩ chắc không phải do nền thiếu dinh dưỡng đâu mà chắc do cách cắm cây, mình nghĩ bạn cắm sâu quá., vào lớp phân nền nên nó mới bị vậy chứ còn la hán mình thả nổi cả tháng trong xô vẫn ngon, chẳng có dấu hiệu vàng gì cả, thậm chí trồng nền trơ toàn nham thạch vẫn ra rễ ầm ầm.Còn thái dương thì không dễ trồng, trắng ngọn hay táp ngọn là ễ tèo lắm, không cứu kịp. Thái dương cần nhiều ánh sáng chứ dinh dưwngx cũng vừa phải thôi, thêm phân nước là ổn.Thân!

3. titan

titan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác trồng rêu cho nó đơn giản , ko cần ánh sáng mạnh , ko cần cắm , cột là ok

4. Edz

Edz New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hux,em cám ơn 2 bác đã hướng dẫn,thật tình thì nếu chuyến này chúng đi hết thì chắc em cũng làm cái bể rêu cho nó lành,mà ko cam tâm các bác ạ :( ráng tìm cách nào cứu đc thì cứu chứ,nếu như các bác nói là bể em thiếu sáng hở :confused: em thấy nó sáng quắc mà ta:crying: chắc phải chêm thêm cái đèn,mà cắm sâu thì chắc ko phải rồi,trên lớp phân nền,em có 1 lớp cát khoảng 1,5-2 cm lận,khi cắm xuống thấy hơi sạn sạn là em ngưng rồi,còn sợ nó ko ăn được phân dưới nền nữa kìa :( cho em hỏi là nếu dùng phân nước thì có ảnh hưởng đến cá không? yêu cây mà cũng yêu cả cá nữa,tụi neon mà chết là em bùn lắm,mong các bác tiếp tục theo dõi và giúp em nhá,để mai mua thêm cái bóng xem sao,khổ wá#:-S