Help! Nước động và cá

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi CRIME, 12/2/10.

1. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chẳng là mình vừa mua cái quạt cho hồ, khổ cái cửa hàng lại hết cả quạt trung mà chỉ còn quạt hơi lớn nên mình mua thử về dùng cho hồ 30x60. Mang về dùng thì thấy rõ là quạt to và mạnh nên nước rất động, mình để thử 1 bữa thì ngày hôm sau lăn ra chết 2 chú cá (cá mình mua 10 con, để đã được 1 tuần ko có dấu hiệu gì cả cho ăn đều đặn, thêm nữa tụi cá này từ trong tiệm là đã được thả trong hồ thủy sinh từ lâu). Trong 2 con thì có 1 con chết từ tối trc nên ko thấy đc gì, 1 con thì buổi sáng thấy vẫn khỏe mạnh nhưng rồi bật quạt lên vài tiếng sau lại chết. Trước giờ do chỉ mới thử cái hồ cỡ bự nên quạt to không xi nhê gì hết, giờ cỡ nhỏ mình chuyển qua quạt nhỏ hơn 1 chút nên cũng cứ ...:-S Các bác tư vấn dùm mình có khả năng nào đúng là vì cái quạt không hay là nguyên do khác?
    Mình cảm ơn mọi người nhiều :)

2. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bác cho cái ảnh xem quạt to cỡ nào. Mà cá bác cá gì, thấy khó chịu sao nó ko chui vô cây bên dưới để trốn nhỉ? Bác thấy sợ thì gác cái quạt lên trên cái máng, cho nó thổi xuống chỉ 2 3 phần thôi.

3. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    cho hỏi cá của bạn là cá gì? hồi trước có nuôi, cũng mở quạt có thấy bị gì đâu :(

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cá này chắc bị đau tim bẩm sinh quá! :D

tunngoanngoan thích bài này.
  5. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Loại cá thì mình cũng đang cần tìm vì chưa thấy bao giờ và trên web cũng ít người nuôi, chúng nhó cỡ cá neon, thân màu vàng xám nhạt nhưng vây vàng hết, đuôi cũng viền vàng,mắt xanh dương và 2 bên má đỏ, đặc biệt dễ nhận biết hơn trên đỉnh đầu chúng có thêm 2 cái vây nhỏ (vàng), trông dường như không có tác dụng gì hết nhưng rất lạ và đẹp.
    Nếu nói nước động bình thường thì mọi người có khi ko mường tượng ra đc nhưng nước động đến mức mỗi lần bật con trực thăng đang ăn rêu không nằm yên một chỗ mà người phải động qua lại liên tục. Không biết có phải 1 phần vì lọc thác 1 bên chảy ra 1 dòng rồi ngay bên cạnh là quạt tạo ra dòng thứ 2 không.
    Thêm một khả năng nữa thì có thể chúng nó đói, nhưng tớ mỗi sáng đều cho chúng ăn, chỉ có điều là chúng hám ăn cực, dành gần hết ngày để dáo dác tìm đồ ăn, thấy cái gì từ trên xuống mà nghi ngờ là phóng lại liền.... +_________+

6. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hic, không ai giúp được tớ hết àh, bây giờ dù đã tắt quạt nhưng cá vẫn cứ chết, giờ là con thứ 4 rồi :(( Mà lạ cái 3 con cuối chết ngửa cổ lên :((

7. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    theo tôii thì chất lượng nước có vấn đề, thay nước thử xem?

8. truclinh_lemai

truclinh_lemai Member

Thích đã nhận:
    1
    Buổi tối bạn có để đèn không?nếu không,bạn thử mở 1 cây đèn thôi xem có bị chết nữa không.nhiều khi tối qua nhiều loại cá củng bị ngộp do.thân

9. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    [IMGO]http://www.tropicalfishfinder.co.uk/dbimages/P_gertrudae_Weipa%20%20gs.jpg[/IMGO] hình như bạn tìm con này, ở sg thì mình chịu ko biết chỗ nào bán cả:D

10. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hiện giờ 3 ngày nay không có chú nào chết nữa. Mong là sẽ không có chuyện gì
    @teptambot: loại cậu vừa đưa khá giống cá mình cái vây đầu, má với thân. Tuy nhiên vẫn còn khác màu thân và vây lưng, thêm nữa vây cũng khác hình dạng hơn nhưng mình cũng không lạ nếu chúng cùng 1 loài ^_^

11. hidroyohk

hidroyohk Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Nếu là lọai cá trên thì hình như thuộc lọai cá cầu vồng . Ở SG có 1 vài chổ bán ( nhưng không phải là tiệm mà hàng xách tay về ) .
    @ CRIME : hồ bạn có kích thước bao nhiêu . Nếu nhỏ quá thì chắc cũng không cần quạt đâu ( trừ trường hợp quá nóng ) , bạn thử cách mua quạt máy tích về quạt thử xem sao :D

12. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cách này xem ra có lý nè, quạt pc nguồn 12v, kiếm cái cục adaptor hay xạc đt nào đó nối vào, t hường thì xạc đt ra nguồn ~5-6V, quạt vừa phải ko mạnh lắm, nước ko động mạnh mà vẫn mát nước.

mình để quạt đôi loại tản nhiệt case máy, adaptor nhỏ loại màu vàng có nút chỉnh vol, mình để ở 6v và kết quả là thành công mỹ mãn

13. dangductruyen

dangductruyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    Quạt gió không bao giờ làm cá chết,khỏe lên thì có! Cá của bạn chết vì có thể gió làm rơi nhiều thức ăn vào bể khiến cá bội thực mà chết.Chắc chắn cá chết của bạn là cá ăn thức ăn phi động vật.Loài cá ăn thịt(cá)không bao giờ chết vì bội thực!