[help] nuôi ali với cá cánh dơi

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi ghgffds, 6/1/15.

1. ghgffds

ghgffds Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Chào các bác, các bác cho em hỏi: em muốn nuôi cá ali và cá cánh dơi chung với nhau được không? Lọc thì em dùng full san hô ;)
    Thank các bác.

2. ugly fish

ugly fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá Ali thuộc họ clichid, xuất xứ từ hồ Malawi ở Châu Phi. Đặc tính của ali là hung hăng và hiếu chiến. Là loài háu ăn và ăn tạp, đẻ trứng, ấp trứng trong miệng. Chúng rất thích đào hang để làm tổ...Tóm lại dễ nuôi vì loại này cực kỳ khỏe mạnh. Mình đã chơi ali từ cách đây khoảng hơn 10 năm trc, lúc đó ali mới bắt đầu nhập về và có mặt tại 1 số ít các cửa hàng ở VN chứ không nhiều như hiện tại. Mình đã cho ali sinh sản thành công, nhưng càng lớn chúng càng hung dữ hơn đánh nhau để tranh giành lãnh địa, thức ăn và "sắc đẹp". Mình hiện cũng đang chơi chim dơi bốn sọc, đặc tính của chim dơi là hiền và hòa đồng. Nên nếu nuôi chung với ali thì kiểu gì tụi chim dơi cũng bị "ăn đòn" suốt. Nên 2 loại này không nuôi chung được đâu bạn ạ.
    Ali có thể tấn công cả những con to hơn về kích cỡ, và nếu cho 1 con ali đấu với 1 con lia thia (cá đá, cá chọi, beta) với cùng kích cỡ thì chắc chắn 100% phần thắng sẽ nghiêng về ali, mình dám khẳng định như vậy. Vì những cú đớp cực mạnh của nó sẽ nhanh chóng hạ gục lia thia.
    Bạn có thể nuôi ali với hồng két cũng được, nhưng nhớ là hồng két phải có kích cỡ to hơn hẳn ali, thì mới được. Vi to quá ali sẽ không dám tấn công. Vì thường nếu ali không tấn công hk thì hk cũng không chủ động tấn công trước, hk chỉ tự vệ khi bị đối phương tấn công trc mà thôi. Mình đã chán thấy cái cảnh những con ali to đánh nhau ác liệt rách hết cả đuôi và sứt vây, vẩy rồi. Nên giờ mình đang nuôi 7 màu. Ngoài ra ali cũng có thể nuôi chung với Đầu Bò, Hồng Ngọc...nữa vì ĐB và HN cũng cùng thuộc họ Clichid.

Last edited: 6/1/15
    ghgffds thích bài này.
  3. ghgffds

ghgffds Active Member

Thích đã nhận:
    7
    thank bác, bác cho em hỏi thêm là bác cho ali ăn gì vậy, em cho ăn thức ăn công nghiệp từ kaokui cho đến sakura mà tụi nó không chịu ăn @@ giờ em mới để ý đầy thức ăn nổi lềnh bềnh trên mặt nước @@
    thank bác

ugly fish thích bài này.
  4. ugly fish

ugly fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ali là loại ăn tạp. Nếu không chịu ăn thức ăn công nghiệp kaokui, sakura thì chứng tỏ ở chỗ nuôi trước rất có thể chủ nhân của chúng luôn cho ăn trùn chỉ, sâu đông lạnh (thức ăn tười) lâu rồi, nên chúng đã ăn quen. Bạn cứ kiên trì đợi 1-2 hôm chúng sẽ rất đói vì chưa ăn gì, đến lúc đó thử bỏ 1 ít kaokui, sakura vào và theo dõi xem chúng có ăn ít nào không. Nếu sau 1-2h mà thấy không ăn tí nào thì bạn vớt ngay thức ăn thừa đó ra khỏi bể. Tránh làm bẩn nước. Cứ kiên trì dần dần đói quá chúng sẽ ăn thôi bạn ạ. Nhiều lúc thời tiết lạnh rét quá mà không có sưởi thì chúng cũng bỏ ăn. Cá mới mua về cũng có thể không ăn gì 1 vài hôm là rất bình thường. Hoặc đang bị bệnh gì cũng có thể bỏ ăn.
    Tình hình thế nào thì cứ thông báo cho mình biết nhé! Mình ở Gia Lâm, bạn ở chỗ nào HN vậy. Nếu gần chỗ mình, mình sẽ qua nhà bạn xem thế nào? Cho mình xin số mobile bạn đi!

ghgffds thích bài này.
  5. ghgffds

ghgffds Active Member

Thích đã nhận:
    7
    thank bác, em tận thanh xuân bác ah @@, SĐT của em: 0916643235, em sẽ theo dõi tụi nó xem, có gì mong bác giúp đỡ.
    thank bác

Last edited: 8/1/15
  6. ghgffds

ghgffds Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Sau khi bị bỏ đói, em tính bỏ thêm hôm nay nhưng khi em đến gần tủ thì tụi nó nhao nhao về phía em. Em liền cho mấy viên ăn thử thì nhoằng nhoằng hết luôn :D
    Thank bác ugly fish