help please! Trân Châu cuba

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tamnguyen., 10/8/08.

1. tamnguyen.

tamnguyen. New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người,
    Em là người mới chơi hồ thủy sinh,thấy người ta trồng hồ thủy sinh đẹp quá nên bắt chước, mà khồ nổi chỉ thích trân châu cuba, về phần nên em mua loại phân viên của ĐL làm nền, nham thạch và sỏi. Đang gầy TCCB, mới đầu về TT xanh non đẹp lắm, nhưng càng về sau lá càng xanh đậm có dấu hiệu rụi dần.
    Em dùng loại phân viên ĐL làm nền, sỏi nhỏ và nham thạch làm mặt, Co2, ánh sáng từ 7g tối--7g sáng hôm sau. Tuần thay nước 1 lần, lần khỏang 50% nứơc giếng, có dùng thêm phân lỏng với liều lượng rất hạn chế sau mỏi lần thay nước.
    Ngoài ra có trồng thêm cây ánh dương, nhưng mới rụi, em đả nhồ bỏ, và rêu cá đẻ, thấy phát triển rất chậm.
    Vậy cho em hỏi trường hợp em đang vướn phải là gì, có phải do thiếu dinh dưởng hay ánh sáng quá nhiều, hay gì gì đó, vậy mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp em. Em cám ơn mọi người nhiều.

2. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn có xài quạt gió o?

Bạn có xài quạt gió o? Quạt duy trì nhiệt độ từ 18-26 độ c, nhiệt độ cần thiết để cây có thể sống và phát triển.

3. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thời gian bật đèn thế thì tiu òi cây nào mà chịu nổi ban đêm bạn phải để cây tối bạn làm thế là phá vở đồng hồ sinh học giờ bật đèn hợp lý nhất là 7g=>11g và 14g=>18g mổi ngày nếu không có thời gian để canh có thể mua cái time hẹn giờ giá 100k
    phân đài loan 100% không trồng dc trân châu cuba

4. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Chưa thấy ai bật đèn giống như bác cả sao bác hok mua phân của ADA hay BONBON hoặc của anh Lý Vũ hiện tại có 3 thằng đó là chơi được nhất ah` ngoài ra chả tin được ai :D

5. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Hãy đọc thật kỹ các bài trên diển đàn đi nha em, còn không thì tiền mất tật mang đó nha.

6. tamnguyen.

tamnguyen. New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có dùng quạt, hồ khoảng 26 độ thôi, không lẻ em mở cho chế độ đèn không hợp lý, em nghỉ là cây thiếu dinh dưởng chứ.
    Cám ơn mọi người đã chỉ bảo, để em thử lại xem, cám ơn mọi người nhiều.

7. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn vãn chưa nói về kích thước hồ.và lượng ánh sang xem đã đủ chưa mà mình sợ thiếu sáng đó bạn......kiểm tra lại xem