[Help]tép cảnh nuôi chung với bể thủy sinh trồng cây cắt cắm

Thảo luận trong 'Góc chuyên đề Tôm - Tép' bắt đầu bởi mrvegiang, 15/10/12.

1. mrvegiang

mrvegiang New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới tập tọe nhảy vào chơi cái trò chơi ngốn tiền này nên không biết nhiều lắm.mong các bác kinh nghiệm và hiểu biết về tép chỉ giáo cho mình vài vấn đề về tép :
    1.như tiêu đề mình mong muốn được giúp đỡ tép cảnh có nuôi trong bể thủy sinh cắt cắm được không?(p/s : cây mình mọc khá um tùm:-S)
    2.nếu tép không lột được vỏ và chết thì phải làm thế nào(bể của mình 1 tuần thay 1 lần mỗi lần 10-15% và thay hoàn toàn bằng nước RO,có trang bị đá khoáng trong bể,nguyên liệu lọc dùng đa phần là loại bình thường,2 đèn 60 bật 8-10h/d,bể 80x45x45,dùng nền ADA)
    3.vấn đề mình thắc mắc và hỏi các pro thì các pro cũng lắc đầu kêu chịu chết :crying: mình mua tép về thả trong bể 1 tuần đầu tiên sóng yên biển lặng,không thấy em nào ra đi.Thấy có vẻ ok mình làm 1 lô gần trăm em đủ loại RC,tiger,vàng và cả ong đỏ nữa.Nhưng kì lạ là bắt đầu từ giai đoạn này mỗi ngày lại 1 em ra đi.Kì lạ hơn nữa là chỉ RC(1 em ong die nữa =.=) ra đi còn tiger,vàng,rilli và ong thì không bị sao cả.Hỏi mấy bác kinh nghiệm lâu hơn đều nói RC sống cực trâu sao mà chết được có chết phải là ong và rilli chứ.hàng ngày mình vẫn căng mắt ra đếm nhưng điểm danh các em đều có mặt đầy đủ và chỉ thấy RC lăn ra chết hàng ngày.kéo dài 3,4 hôm rồi :(hôm chết nhiều nhất là 2 em còn lại cứ lai rai ngày 4 em.
    Mong các bác có kinh nghiệm vào chỉ điểm giúp với:)

2. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Dùng nền ada và nc RO thì PH sẽ thấp khoảng 6 trở xuống thích hợp cho tép ong còn RC thì cần PH cao . Bạn nuôi chung nhiều loại tép như vậy điều kiện môi trường gần với loại tép nào thì loại đó sẽ sống. Bạn nên tìm hiểu môi trường và điều kiện sống của mỗi loại tép. Bể của bạn dùng nền ADA và nc RO rất thích hợp cho tép ong chỉ còn thiếu nhiệt độ .

3. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Bạn chủ topic mua nc RO ở đâu vậy?Hình như đèn hơi ít,2 bóng 60 là vào ~ 40W ah?

4. mrvegiang

mrvegiang New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng lo là do nhiệt độ thấp quá nên tép đỏ chét nên 2 hôm nay đã để điều hòa lên 21 độ nhưng hôm nay đã 2 em RC nữa ra đi:( còn các loại khác vẫn chưa có dấu hiệu sẽ qui tiên :( các pro có giúp được mình không :(
    còn nước RO mình lấy từ bình lọc sẵn ở nhà thôi bác alexhung ạ:)

5. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Bạn phải đo nhiệt độ nc trong bể, mình nghĩ để thích hợp và gần với các loại tép trong bể thì nhiệt độ bể khoảng 26.

Last edited: 16/10/12
    mrvegiang thích bài này.
  6. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    bể mới mà a máu me thả nhìu quá thì hên xui quá ! cứ để từ từ đã ,chứ tuần đầu thả tép mà chỉ có rc chết là quá thành công rùi !

mrvegiang thích bài này.
  7. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cái vụ này cũng nhiêu mem gặp rồi mà
    Điều kiện môi trường thì chỉ có 1 mà tép thì có quá nhiều loại
    Chỉ khi nào tất cả các loại ấy chung 1 môi trường sống thì mới khỏe đẹp cạnh nhau được
    Còn chưa kể tình trạng lai tạp tùm lum, mất kiểm soát, gây ra hiện tượng đồng huyết, xấu xí cả đám :D

mrvegiang thích bài này.
  8. Ebi-house

Ebi-house Thương nhân

Thích đã nhận:
    51
    Bác đo TDS chưa. Nước RO thì lấy đâu ra khoáng. Tép chết vì nước không có khoáng nên không lột vỏ được. TDS phải 150-200, GH 4-8. Cao quá tép cũng chết đấy.

9. caxinh

caxinh Thương nhân

Thích đã nhận:
    43
    Theo kinh nghiệm cá nhân em thì:
    1. Nuôi được bác nhé.
    2. Thiếu khoáng trầm trọng
    3. Bác đánh 1 liều chống tép chết lai rai là xong
    Chúc bác may mắn!

10. thichanchoi

thichanchoi Well-Known Member

Thích đã nhận: