Help! Thay lọc nước bị váng

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi VINICHCM, 22/8/08.

1. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Các bác cho em hỏi, em có cái hồ 65x45x45 trước đây em dung lọc thác, hồ chỉ có bụi do quạt thổi xuống. 1 tuần nay em thay lọc ngoài mà không dám châm thêm vi sinh vì hồ đang thử nghiệm nuôi tép ong. Hồ rất trong nhưng xuất hiện váng dày đặc, 1 tuần nay không thay nước vậy mà khôgn thấy thay đổi.Có phải hệ vi sinh trong hồ em bị tổn thương hay không, và nếu không châm them vi sinh thì khoảng bao lâu nữa hệ vi sinh mới đc như cũ hoặc có cách nào cải thiện tình hình này mà không cần thêm hóa chất vào hồ không, em sợ toi mất đám tép ong.Các bác giúp em với!!!

2. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    hồ bị váng là do bụi bay vô hồ hàng ngày đó bạn ơi đâu có liên quan gì đến vi sinh đâu, mà cũng không có hóa chất nào xử lý được nó cả. lúc trước dùng lọc thác nước chạy từ trên xuống làm hòa tan váng trong nước rồi vào lọc nên chỉ thấy ít bụi (chưa thành váng trên mặt nước). khi bạn dùng lọc ngoài, đường nước ra không làm hòa tan được váng trên mặt làm cho lớp váng ngày càng dầy lên. Để khắc phúc bạn nên dùng ống hút hút ván trên mặt ra khi thay nước hay chế bộ hút váng theo hướng dẩn của các ae trên dđ hay có thể ra Cao Quí mua bộ hút váng về lắp vô đầu hút của bộ lọc ngoài là hết váng thôi.

3. VINICHCM

Thích đã nhận:
    149
    Không biết mô tê cái bộ hút váng thế nào, để phải mò mẫm ra mua thử xem thế nào, cám ơn bạn nhiều!!!!

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Lọc ngoài của bạn hiệu gì? bao nhiêu L/H? lọc yếu so với thể tích cũng sẽ gây váng, nước có mùi tanh....

5. VINICHCM

Thích đã nhận:
    149
    Em dùng lọc RS, lọc 2 ngăn để sứ+ nham thạch+ bông lọc, công suất 1100L/h, bơm 24W, sử dụng được cho hồ 200L nước.Em nghĩ không phải do công suất lọc vì hơi mạnh, cây cối nghiêng ngả cả, em phải chỉnh đầu ra cho nhỏ bớt, cưa rãnh thanh đầu ra để giảm bớt luồng nước.Nước rất trong, không có mùi tanh , chỉ là lớp váng trên mặt rất kghos chịu ( cách cho ăn vẫn như cũ).Hic!!!!

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Oh! nghe bạn nói thì không phải là lọc ngoài mà là lọc chuyên dụng cho hồ cá rồi, loại này không có chỗ cho VS phát triển đâu, nó chỉ là 1 dạng lọc cơ học, lọc được cặn, rác thôi....

7. VINICHCM

Thích đã nhận:
    149
    Hi, lọc ngoài của em là lọc RS bao nhiêu đó em không nhớ, nó là lọc ngoài tương tự như cái CY20 mà em đang xài cho hồ 60, mỗi tội nó lớn hơn thôi, công suất cũng lớn hơn.nhìn nó y chang cái jebo828 chỉ là không to bằng.

8. thangle

thangle New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tiện đây cho hỏi luôn nha. lọc chứa có vi sinh để giúp gì cho hồ, nó có tác dụng gì. và những loại lọc nào có thể chứa vi sinh? hay là nhửng thứ vật liệu nào vi sinh có thể sống trong đó. newbie xinh mọi người chỉ giáo

9. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Lọc chứa vi sinh để sử lý nước, toàn bộ lọc ngoài có thể chứa được vi sinh, vật liệu lọc bao ggồm bông, sứ, nham thạch và v..vvv có rất nhiều bài trên diễn đàn để tham khảo đó bạn.